รถเก่าๆบางคันทำไมเวลาหมุนพวงมาลัยไปสุดๆ แล้วเครื่องมันจะดับ??

ผมงงมาก ผมมีความรู้เรื่องรถน้อย แต่อันนี้สงสัยจริงๆ พวงมาลัย มันไปเกี่ยวอะไรกับเครื่องยนต์ตรงไหนครับ เวลาหักเลี้ยวสุดๆ โดยเฉพาะเวลายูเทิน เครื่องมันทำท่าจะดับ รบกวนถามผู้รู้ครับ แล้ววิธีแก้ต้องทำอย่างไรหรอครับ ขอบคุณครับ

รถยนต์เกียร์ออโต้
ไม่ได้ติดตั้งแก๊ส
วิ่งมา แสน นิดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถูกต้องนะครับ ตามข้อความข้างบนเลย ส่วนสาเหตุที่ฉุดเนี่ย 1.อาจเกิดนำ้มันเพาเวอร์เสื่อมสภาพหรือผิดเบอร์
2.ปั้มเพาเวอร์เสื่อมสภาพ อาจจะผนังปั้มเป็นรอย / ใบอัดนำ้มันหัก / ลูกปืนแตก อันนี้ต้องถอดรื้อออกมาดูครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่