ระหว่าง D600 ปกศ กับ D610 ปกร อันไหนดีครับ? ต่างกันมากไหม?

คือผมกำลังตัดสินใจขึ้นฟูลเฟรมครับ กำลังจะซือภายในวันที่ 22 นี้แล้ว แต่ชั่งใจอยู่ครับ ระหว่าง

D600 ปกศ 44xxx บาท
D610 ปกร 46xxx บาท (ร้าน AVCenter)

อันไหนดีครับ ทุนตามกำหนด ไม่มีเพิ่มเติมนะครับ ทุนผมมีเท่านี้จริงๆครับ

ตัวล่าสุดเห็นเค้าคอนเฟิร์มแล้วว่าไม่มีปัญหาเรื่องฝุ่นแล้ว
(จริงรึเปล่าไม่รู้ แต่เรื่องฝุ่นผมไม่ซีเรียสมากมายครับ เป่าๆเอาได้ มากๆเข้าก็ส่งศูนย์เอา งานผมไม่ได้เยอะขนาดไม่มีเวลาเข้าศูนย์ขนาดนั้นครับ)

จึงอยากถามว่า พี่ท่านใดเคยใช้ทั้ง2ตัวนี้บ้าง หากไม่พูดถึงเรื่องฝุ่น
การใช้งาน ความสามารถใกล้เคียงกันไหม ต่างกันจุดไหนบ้างครับ แล้วจุดที่เพิ่มเข้ามา ดีกว่าของเดิมแค่ไหน
(เพราะจากที่ดูสเป็คแทบจะเหมือนกันหมดเลย นอกจาก Whitebalance ที่เค้าว่าดีขั้นแต่ผมไม่ทราบว่าดีขึ้นแค่ไหน กับ สปีดมากขึ้นจาก 5.5 เป็น6ภาพต่อวิ)

เลนส์มี 50mm 1.8G แล้วครับใช้หากินก่อนแล้วค่อยหาเงินเพิ่มเลนส์ตัวอื่นทีหลัง
ผมจะใช้กล้องอีกตัวคือ D90 ใส่เลนส์ช่วง Normal สลับกับ Wide รับงานควบคู่ครับ

ขอคำแนะนำการตัดสินใจหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่