แม่ที่ให้นมลูก ทานอาหารเสริมของธุรกิจขายตรงจะมีผลข้างเคียงถึงเด็กไหมครับ อยากให้อย.ทำฉลากเตือนด้วยครับ

เรื่องเกิดจากพ่อตาผม เริ่มทำธุรกิจขายตรง U _ _ _ _ _ _ มาได้หลายเดือนแล้ว
โดยปัจจุบัน ภรรยาผมคลอดลูกได้3เดือนกว่า โดยเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ มีปัญหาเรื่องพุงไม่ยุบ น้ำนมได้น้อย
พ่อตาจึงแนะนำให้ทานอาหารเสริม มีคลอโรฟิลล์แบบผงที่นำมาละลายน้ำดื่ม กับน้ำมันomega3และอาหารเสริมแบบเม็ดอะไรอีกอย่างจำไม่ได้

ทีนี้หลังจากภรรยาผมทานคลอโรฟิลล์ได้3วัน ปรากฏว่าประจำเดือนที่ขาดหายไปตั้งแต่คลอดลูกได้เริ่มขับออกมา
ทำให้ภรรยาศรัทธาและคิดว่าอาหารเสริมชุดนี้ได้ผล

แต่จากการพูดคุยกับน้าผม ท่านเล่าให้ฟังว่า คลอโรฟิลล์แบบนี้มีอันตราย อาจทำให้เป็นมะเร็ง  เนื่องจากน้าผมได้ไปฟังบรรยาย
ที่มีนักวิชาการ หรือบุคคลากรที่ทำวิจัยเรื่องคลอโรฟิลล์มาให้ข้อมูลว่าคลอโรฟิลล์ มีสารประกอบจากน้ำยาล้างเล็บ
หรือมีสารเคมีตัวอื่นๆ ที่อาจส่งผลกระทบต่อลูกที่ดื่มน้ำนมจากแม่

พอได้ฟังน้าพูดมา ด้วยหัวอกคนเป็นพ่อจึงร้อนใจ อยากจะขอคำแนะนำ จากพี่ๆเพื่อนๆในพันทิปหน่อยครับ
ว่าควรทำอย่างไรดี  จะให้ภรรยางดพวกอาหารเสริมก่อนดีไหม
หากมีท่านใด มีข้อมูล ผลข้างเคียง ของการใช้คลอโรฟิลล์และอาหารเสริม ได้โปรดชี้แนะด้วยนะครับ
จะได้นำไปให้ภรรยาผมอ่านครับ

จริงๆอยากให้อย. กำหนดให้พวกอาหารเสริมของธุรกิจขายตรง ติดฉลากเพิ่มเติม ว่าไม่เหมาะแก่หญิงที่ให้นมบุตร
เพื่อความสบายใจของพ่อเด็กและครอบครัวนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่