[CR] ปาย ปางอุ๋งหน้าฝน คนไม่มี ฝนเยอะ แต่เขียวขจี สวยจับใจจ้ะ

มีเวลาหยุดงานร่วมอาทิตย์ คุณแฟนที่เคารพอยากขับรถไปเที่ยวไกลๆ แต่เนื่องจากบ้านอยู่พัทยากัน เบื่อชายหาด สายลมและสองเรา
เลยเดินทางขึ้นเหนือมันซะเลยย ให้บังเอิญว่าช่วงนี้มีมรสุมเข้าพอดี แต่ก็ไม่เป็นไร ใจมันมาแล้วว ต่อให้หิมะตกก็จะไปครับ อิอิ

ออกเดินทางก็เจอกันตลอดทางนะฮัฟ ฝนจ๋า

การจอดแวะระหว่างทางเป็นเรื่องแต่ละบุคคลครับ ว่าจะไหน ยังไงบ้าง
ส่วนตัวผมเองแวะแค่สองสามที่เนื่องจากต้องตีขึ้นเชียงใหม่ให้เร็วหน่อย ที่แวะก้มีแม่ลาปลาเผา สิงห์บุรี

อร่อยมากครับ รสชาติดีสมคำร่ำลือ ถ้าท่านใดวิ่งขึ้นเหนือผ่านเส้นนี้ สมควรแวะมากๆครับ

เขื่อนภูมิพล จังหวัดตาก

พระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหารราช  จังหวัดลำปาง
วัดพระธาตุหิริปุญชัย จังหวัดลำพูน

นอนเชียงใหม่ก่อนหนึ่งคืนเจ้า ที่โรงแรมโพธิ ศิรีนทร์ เชียงใหม่ (Bodhi Serene Chiang Mai Hotel)

ห้องสวยงามบรรยกาศดี ราคาไม่ถูกไม่แพงจ้า พร้อมอาหารเช้า การบริการดีมากๆๆครับบ

แล้วก้ได้เวลาเข้าสู่หุบเขากันซะที
ปล. การเข้าสู่ปาย ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอนนั้น เข้าได้สองทางครับ ทางแรกเป็นเส้น 1095 ไปทางอ.แม่ริม เส้นนี้จะถึงปายก่อน ทางจะชันแต่ใกล้กว่า
อีกเส้นนึงเป็นเส้นที่วิ่งไปดอยอินทนน์ ผ่านแม่สะเรียง ขุนยวม ฮอด เส้นนี้จะไกลกว่าประมาณสองสามชั่วโมง ทางจะไม่ค่อยชัน แต่โค้งเยอะมาก
ถ้าท่านใดมีเวลาเหลือเฟือจะเข้าทางไหนก้ได้ แต่ให้วิ่งเป็นวงกลมเลย จะได้สัมผัสบรรยากาสได้เต็มที่เลยยครับบ

กะลังจะเข้าไปแล้วจ้าาา

ระหว่างทาง ครึ้มฟ้า ครึ้มฝนตลอดทาง มีฝนลงเป็นระยะ

ร้านกาแฟ Le vintage

ห้วยน้ำดัง แนะนำเลยยครับบว่าต้องแวะที่นี่ให้ได้   สดชื่น เขียวขจี  สุดลูกหูลูกตาสวยงามมากๆครับบ

สะพานประวัติศาสตร์ และร้านกาแฟใก้ๆกัน

ถึงปายแล้ววว พักที่ปายนา ปายตาครับบ ติดกับคอฟฟี่อินเลิฟเลยย เป็นรีสอร์ตเล็กๆ น่ารักกมาก ห้องกว้าง มีห้องนั่งเล่น มีเปล วิวภูเขาสวยงามครับ

คอฟฟี่อินเลิฟ

สตรอเบอร์รี่ เลิฟ ปาย ใกล้ๆกันนี่ล่ะครับบ มีมุมถ่ายรูปเยอะดี

โป้งน้ำร้อนท่าปายย

หมู่บ้านสันติชล

ที่หมุ่บ้านนี้มีร้านอาหารติดๆกันอยู่หลายแห่ง ผมเลือกทานที่ร้านชื่อว่าจงหัว เพราะวิวน่าจะดีที่สุด
อาหารก็พวกแลนด์มาร์คทั่วไปเลย ขาหมู หมั่นโถ ซุปยูนานน  อร่อยยทุกอย่างงงครับบบ

ปล.ตอนเช้าที่หมู่บ้านสันติชลนี้จะมีจุดขึ้นชมวิวพระอาทิตย์ขึ้น เรียกว่าเนินหยุนไหล ผมไม่ได้ขึ้นเพราะตอนเช้ามืดฝนตกมาก
ถนนคนเดินในตอนกลางคืนก้ไม่ค่อยมีอะไรมาก เลยไม่ได้ถ่ายรูปมา

ออกเดินทางต่อไปปางอุ๋ง ใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

จริงๆแล้วตรงนี้จะเป็นจุดชมวิวที่สวยยมาก แต่ฝนตกหนักเลยไม่สะดวกที่จะแวะเอาซะเลยย น่าเสียดายมากๆๆ  

ถ้ำปลาก่อนจะถึงปางอุ๋ง

ปล.จากเส้น 1095 นี้จะเข้าไปปางอุ๋งอีกประมาณ 20 กิโล ทางจะค่อนข้างชันและแคบครับ
วิ่งไปเรื่อยๆจะเจอป้ายให้เลี้ยวไปปางอุ๋ง (ชื่ออย่างเป็นทางการคือ โครงการพระราชดำริปางตอง 2)
และจะมีจุดท่องเที่ยวที่สำคัญอีกแห่งหนึ่งคือ หมู่บ้านรักไทย จะตรงไปอีกประมาณ 7 กิโลมเมตร จะเที่ยวไหนก่อนหลังก็แล้วแต่สะดวกเลยครับบ

ตรงไปลีไวน์รักไทยรีสอร์ตที่หมู่บ้านรักไทยก่อนเลยยครับบ

อากาศดีมากๆๆ ลมพัดเย็นสบาย หมอกจะคลุมบนยอดเขาให้เห็นตลอดเวลา ปลอดโปร่งโล่งใจเป็นที่สุดๆ
คุ้มค่ามากๆกับการที่ต้องขับรถผ่านเขามาอย่างยาวนาน

อาหารที่ขึ้นชื่อครับบ หมั่นโถทอด ยำใบชา อันนี้จำเขามาอีกทีครับ 555

สงบมากๆ การมาเที่ยวในช่วงหน้าโลว์ก้ดีไปอย่างครับบ คนน้อยมากๆๆ ไม่วุ่นวายดี

แล้วก็มาถึงจุดหมายสำคัญของเรา ปางอุ๋ง

จริงๆปางอุ๋งจะสวยงามมากๆคือตอนเช้าชมพระอาทิตย์ขึ้น และที่นี่มีที่พักให้บริการหลายที่ครับ

อากาศดี ลมพัดเย็นสบาย สวยงามแบบที่สุด สงบเงียบ

มาถึงจุดหมายสุดท้ายของการเดินทางแล้ว คงต้องขอจบรีวิวิวแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาชมครับ
ทุกๆการเดินทางมีความสุขและมีความหมายที่ดีเสมอ ไม่ว่าคุณจะไปกับเพื่อน ครอบครัวหรือคนรัก จะมีประสบการณ์ดีดีให้เราได้จดจำไว้ตลอดไป
โลกเราได้สร้างสรรค์สิ่งดีดีให้เรามากมาย หวังว่าทุกท่านคงมีความสุขต่อการท่องเที่ยวเสมอ  สวัสดีครับบ

ชื่อสินค้า:   ปาย - ห้วยน้ำดัง - ปางอุ๋ง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่