ซื้อที่ดิน พร้อมบ้าน

กระทู้คำถาม
สอบถามผู้รู้ค่ะ
ถ้าเราจะซื้อบ้านหลังนึง ปรากฏว่า เจ้าของเค้าขายแบบแปลกๆ ไม่ได้เป็นหมู่บ้าน แต่เค้าขายประมาณว่า เหมือนทำเรื่องว่าขายแต่ที่ดินให้เรา แต่เรื่องสร้างบ้าน เค้าจะให้เราเป็นผู้รับผิดชอบ (แต่เค้าจะหา supplier สร้างบ้านให้เรา วัสดุอุปกรณ์เค้าก็จัดมาให้ สร้างบ้านให้ว่างั้น) คล้ายๆอยากจะเสียภาษีถูกลง คงจะน้อยกว่า ที่ทำเป็นหมู่บ้าน ที่ขายเราทั้งที่ดินและบ้านอะไรประมาณนี้ งงกันไหมคะ
ก็เลยอยากจะถามว่าเราควรซื้อบ้านแบบนี้หรือเปล่า จะมีผลกระทบอะไรตามมาไหม
ปล. บ้านราคาถูกลงไปเยอะเลยเมื่อเทียบกับพวกทำเป็นหมู่บ้าน
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่