โดนใส่ความแบบนี้ ผมควรทำยังไงดีครับ ?

รบกวนขอคำปรึกษา เรื่องขอบเขตการดำเนินคดี และขั้นตอนการปฏิบัติจากผู้รู้ครับ
คิดว่าภรรยา กำลังโดนหมิ่นประมาทผ่านอินเตอร์เน็ต เล่นกันบน Blogger เลยครับ

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ .. เมื่อประมาณอาทิตย์ก่อน ผมกับแฟนได้เข้าไปหาซื้อของผ่าน pantipmarket แล้วเกิดข้อพิพาทกับทางคนขาย เนื่องจากเงื่อนไข การจัดส่งสินค้า และวิธีการชำระเงินไม่ลงตัวไม่ตรงกับที่คุยไว้ก่อนจองสินค้า + กับความน่าเชื่อถือค่อนข้างต่ำด้วยครับ เลยปฏิเสธที่จะซื้อไป

รายละเอียดตามกระทู้นี้เลยครับ >> http://pantip.com/topic/32492428/

ซึ่งจากผลของการคุยกันคือเค้าขู่ว่าจะทำ Blacklist ผมทางเน็ตเนื่องจากผมไม่ยอมโอนเงินค่าแพคสินค้าลงกล่องให้เค้า ทางผมปฏิเสธที่จะจ่ายเงินไป เนื่องจากคิดว่าทางร้านไม่มีความน่าเชื่อถือครับ

แต่ผมคิดว่านี่ไม่ใช่ Blacklist แล้วล่ะครับ

อยากทราบว่า ที่ผมโพสต์ในกระทู้ซื้อขายก่อนหน้านี้ มีตรงไหนที่ผมละเมิดสิทธิ์เค้าหรือเปล่าครับ และถ้าต้องการจะฟ้องร้องดำเนินคดีหมิ่นประมาทนี้สามารถทำได้หรือไม่ครับ เพราะแฟนผมทำงานกับหน่วยงานการศึกษา การมีชื่อหราอยู่แบบนี้คงไม่ใช่เรื่องดีนักครับ

กราบขอบพระคุณครับ

Edit: แก้ไขเซ็นเซอร์รูปประกอบครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่