พ่อแม่รังแกฉัน กับความอดทนของเด็กไทยสมัยนี้ ผิดที่ใคร ???

ดูข่าวเมื่อเช้า แม่พาลูกเข้าเเจ้งความ ถูกครูตีก้นช้ำเผยทำเกินกว่าเหตุ ลูกชายบอกแม่ไม่อยากกลับไปเรียนแล้ว
คิดได้ 2 มุมนะ และนี่คือมุมมองของผม ย้ำว่ามุมมองของผม
สมัยก่อนผม ลืมเอาการบ้านไปโรงเรียนหรือไม่ส่งการบ้านครูตี 3 ที ตีจริงจังนะหน้าชั้นด้วยตีก้นลายเขียวไปเป็นสัปดาห์เลย
ผมกลับบ้านไปบอกแม่ แม่ผมตีซ้ำนะครับ ฐานไม่มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ ไม่มีโอ๋โดนดุแถมให้นั่งสำนึกผิด
แต่พ่อแม่สมัยนี้ลูกชั้นใครแตะไม่ได้ ทำเกินกว่าเหตุ ห้ามตีบอกกันดีๆก้อได้ลูกชั้นเก่ง ลูกชั้นรู้ บลาๆๆๆๆ ไมีมีย้อนกลับไปมองว่าเหตุผลคืออะไร ลูกเรารับผิดชอบพอไหม ล่าสุดผมได้อ่านเรื่องที่รุ่นน้องโพสต์ในเฟซก่อนเหตุการณ์นี้ประมาณ 2 วัน ข้อความในเฟซที่เขียน
@ บทสนทนาทางโทรศัพท์ ของพนักหญิงคนนึงบนรถรับส่งพนักงาน นั่งถัดจากเราก็เลยได้ยิน ไม่ได้แอบฟังนะ คือเค้าเสียงดัง เริ่ม...
นาง : ฮาโหล ว่าไงลูก
เด็ก : ....... ไม่ได้ยินหรอกไม่รู้ว่าพูดอะไร
นาง : เอ๊าทำไมหนูไม่ไปโรงเรียนอ่ะลูก อีกวันเดียวเองนะคับ พรุ่งนี้ก็หยุดแล้ว เย็นนี้เจอกันนะ พรุ่งนี้แม่จะพาไปโลตัส วันนี้ไปโรงเรียนนะคับ
เด็ก : ........น่าจะงอแงอยู่
นาง : เป็นอะไรคับ ฮึ ครูนิดตีหรอ บอกแม่ซิ ครูนิดตีหนูหรอคับ
เด็ก : ........น่าจะงอแงอยู่
นาง : ไปโรงเรียนนะลูก เด๋วแม่จะโทรไปด่าครูนิดให้ (ขีดเส้นใต้คำว่าโทรไปด่าครูนิดให้) ปิดเทอมแม่จะพาไปหาคุณยาย
กู : คิดในใจ เอ๊ะ!!มันใช่วิธีสอนลูกหรอวะแบบนี้ โทรไปด่าครู พะนะ เอ๋า
ดูการสปอยเด็กสิครับมันเกิดขึ้นจริงในสังคมไทยนะ เด็กเค้าเรียนรู้นะครับ เด็กจะสำคัญว่าตัวไม่ผิด โทษนู้น นี่ นั่น ไม่เคยมองตัวเอง
มันเป็นแบบนี้ในสังคมไทยจริงๆ ครูเดี๋ยวนี้เลยไม่มีจิตวิญญาณความเป็นครูแตะไม่ได้ฉันก้อสอนมันไปตามหน้าที่ ได้ไม่ได้ดีไม่ดีเรื่องของเด็กมัน เพราะว่าเพราะบอกมันก้อไม่ฟัง
ผมโดนมากับตัวครับ เด็กสมัยนี้ไร้ความอดทน ไอคิวสูงปรี๊ดแต่อีคิวต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ทำไรเหนื่อยนิดก้อบ่น สั่งสอนก้อหาว่าดุด่า ไม่สู้งานหนัก ถูกสอนมาแบบลูกเทวดานั่งเรียนอย่างเดียว พอทำงานจริงเจอปัญหาเจอนายด่าก้อท้อแท้ ขอโทษนะครับโลกนี่โหดร้าย ยิ่งเปิดประชาคมอาเซียนเมื่อไหร่ เด็กไทยจะตายเอา เพราะประชากรประเทศใกล้เคียงเค้ามีศักยภาพและความอดทนต่องานมากกว่านะครับ
#นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ
#เลี้ยงลูกเลี้ยงให้เป็นคน อดทนต่ออุปสรรค ไม่ใช่เลี้ยงให้เป็นเทวดาลอยไปเรื่อยๆบนท้องฟ้าแต่ทำอะไรไม่เป็นซะอย่าง
#รู้ว่าลูกใคร ใครก้อรักแต่จำไว้นะคุณไม่ได้ดูแลเค้าไปตลอดชีวิต ถ้าสอนให้อดทนต่อโลกที่โหดร้ายขึ้นทุกวันไม่ได้ พอไม่มีคุณแล้วเค้าจะใช้ชีวิตยังไง
ตามไปร้องไห้ ฟ้องเรื่องที่มีปัญหาหน้าหิ้งที่มีรูปคุณตั้งไว้หรอครับ ???

เรื่องทุกเรื่องมี 2 มุมเสมอผมรู้ครับ ถ้าผมใช้คำพูดหรือมุมมองที่แคบและอคติมากไปผมขออภัยมานะที่นี้นะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่