สื่อไทยพากันลงข่าวฟิล์ม รัฐภูมิ ทำ Ice Bucket ที่เกาหลีแล้วโดนตำรวจจับ โดยที่ไม่สงสัยอะไรเลยเหรอว่า....

ก่อนจะดูคลิป ก็ตกใจว่าโดนปรับไปตั้ง 5,000 ทำไมฟิล์มน่าสงสารจัง ทำอะไรก็เฟล แต่พอดูคลิปนี้

ผมไม่ได้ว่าฟิล์มจัดฉากนะ แต่ผมแค่สงสัยว่าคลิปนี้มันดูมีอะไรแปลกๆ  แปลกจนคิดว่าสื่อที่เอาไปลงทำไมไม่คิดที่จะตรวจสอบหรือสอบถามไปยังประเทศเกาหลีก่อนว่าเป็นเรื่องจริงหรือเป็นการแสดง

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ก่อนทำ ก็พูดบรรยายเสร็จสรรพว่าที่นี่ห้ามทำนะ ตำรวจจะมาจับ
ตำรวจเดินมาจากหลังกล้อง ฟิล์มไม่เห็นเหรอ
และทำไมมันแลดูสอดคล้องกันเป้ะขนาดนี้

แต่ที่งงมากกว่าคือสื่อไทย ควรจะมีหน้าที่คัดกรองข่าวก่อนไหมว่ามันเป็นข่าวจริงหรือข่าวไม่จริง กรณีนี้ทำไมสื่อไม่กรองก่อน เอามาเที่ยวซี้ซั้วลง และก็ลงเป็นเรื่องเป็นราวจริงจังด้วย

ทุกวันนี้เลยไม่แปลกใจเลยว่าวันๆนักข่าวไม่ต้องไปทำข่าวอะไรมาก วันๆเปิดคอม ตาม IG Facebook ดาราแล้วเอาข่าวมาเขียน
ดาราก็แลาด ช่วงไหนเงียบ ก็แค่โพสอะไรแรงๆลง IG ยังอยู่กับผัวกับเมียดี ก็แกล้งโพสตัดพ้อลง IG  เดี๋ยวก็มีงานอีเวนต์แล้ว

สื่อไทยนี่สมัยเรียนนิเทศ เค้าไม่มีสอนวิชาวิเคราะห์ พิเคราะห์ กลั่นกรอง ข่าวก่อนนำเสนอข่าวสู่ประชาชนเลยเหรอครับ สุดท้ายนี้ สื่อมวลชนครับ อย่าให้คนในเนตต้องมาคอยบอกคอยเตือนคอยสอนคอยหาข่าวพิเคราะห์ข่าวให้ทุกเรื่องเลยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่