STAND BY ME Doraemon กับชื่อภาษาไทย...!?!

....... "โนบิตะกับตัวทานูกิสีฟ้าที่หายไป"

พอดีไปเห็นมา ... คือ.... โดราเอม่อนไม่ใช่ทานูกิป่ะครับ? ... ใครที่เคยอ่านโดราเอม่อนก็คงทราบว่ามีมุขในการ์ตูนที่โดราเอม่อนโดนล้อว่าเป็นตัวทานูกิ โดยครั้งแรกที่โนบิตะเจอกับโดราเอม่อนนั้นโนบิตะตกใจคิดว่าโดราเอม่อนเป็นทานูกิ แต่โดราเอม่อนก็บอกว่าไม่ใช่...

ผมไม่เข้าใจว่าคนแปลชื่อหนังเป็นแฟนโดราเอม่อนหรือเปล่า เพราะผมรู้สึกว่าตั้งชื่อไทยได้.....(ตลก)..มาก  ความซึ้งที่ควรมีมันหายไปหมด ... อยากได้ความเห็นของคนที่เป็นแฟนโดราเอม่อนว่าเพราะเหตุใดชื่อภาษาไทยถึงเป็นเช่นนี้ บางทีผมอาจจะไม่ได้คิดไปไกลถึงขั้นนั้นก็ได้จึงไม่ทราบความคิดของคนตั้งชื่อไทย

อย่างไรก็ตามผมมีโอกาสได้ไปดูหนังภาคนี้ที่ญี่ปุ่นมาแล้ว บอกได้ว่าเนื้อเรื่องน่ารักมาก เล่าตั้งแต่แรกที่โดราเอม่อนมาโลกปัจจุบันจนถึงเรื่องราวที่เกิดขึ้นถึงตอนนี้ อยากให้ทุกคนได้ไปดูกันครับ อาจมีการเรียกน้ำตากันบ้างไม่มากก็น้อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่