ช่างเอาตู้เชื่อมมาต่อกับสาย Line และEarth ใช้ชั่วคราวอันตรายแค่ไหนครับ?

เครื่องจักรในโรงงานผมส่วนมากเป็นแบบ3เฟส ซึ่งเดินสายมาแค่4เส้น ได้แก่ L1 L2 L3 E (พวกอุปกรณ์Control ใช้หม้อแปลง380>220v)

ทีนี้มีงานติดตั้งบริเวณข้างๆเครื่องนี้ ทำให้ต้องใช้เครื่องเชื่อมในการประกอบโครงสร้างบางส่วน (เครื่องเชื่อมใช้ไฟ220V)

แต่เนื่องจากจุดที่จะต่อสาย Neutral ได้นั้นค่อนข้างไกล ช่างผมเลยจั้มไฟเข้ากับสาย Line และสาย Earth ของเครื่องตรงนั้น แล้วเชื่อมจนเสร็จงาน

ทางผมซึ่งเป็นผู้รับผิดชอบแล้วรู้สึกว่ามันไม่ถูกต้องสักเท่าไร เพราะEarth มันควรจะใช้เพื่อความปลอดภัยเป็นหลัก ไม่ควรจะเอามาใช้แบบนี้
ถึงแม้ว่า Earth ของผมจะเชื่อมกับ Neutral ที่ตู้เมน และลงGround Rod ไว้ที่ตู้เมนแล้วก็เหอะ

รบกวนผู้มีประสบการณ์และผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ ว่าเคสนี้มีความเสี่ยงที่จะเกิดอันตรายอยู่ในระดับไหน และอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้อย่างไรบ้าง

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ช่างมักง่าย

ผลเสียคือทำให้ สายดิน หลวม หรือใหม้ได้

อาจจะเกิดสัญญาณกวน กับระบบอื่นๆของโรงงานได้

เพราะมีกระแสกระชาก ในระบบกราว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่