---เด็กเกเร เป้ 7 ใบ เงิน 600 กับ ค รู ด อ ย อ า ส า......

สายลมหนาวพัดโบกโบยพลิ้วดูแล้วสวยใสๆ....เย็นลมเย็นไหวๆ สวยงาม
บ้านอยู่ไกลทุรกันดารโรงเรียนอยู่หลังเขา..มีแต่เราพวกเราไม่มีใคร

** ยามร้อนแสนร้อน ยามหนาวก็หนาวถึงใจ .... ไม่มีผ้าห่มคลุม.... กาย
โรงเรียนมีครูหนึ่งคน ครูผู้เสียสละตน ... อดทนอยู่ห่างไกลความสบาย

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พี่ๆ ชาวพันทิปทุกๆท่าน  ต้องขอบอกก่อนนะคะว่า ไม่ได้มาโปรโมทเพลงของพี่ปูแต่อย่างใด
แต่จะเป็นส่วนหนึ่งของแรงบันดาลใจ...สำหรับเพื่อนๆที่มีความฝันอยากจะเป็น ค รู (ดอย)
.....ก่อนที่จะเล่าเรื่องขอเกริ่นนำสักนิดนะคะว่า ตัวฟาร์มเองมีใจที่รักจะเป็นครูมาตั้งแต่เด็กๆเลย..
ตอนแรกก้คิดว่าที่อยากเป็น..เพียงเพราะว่าเวลานั้นเราใกล้ชิดกับอาชีพนี้เพียงอาชีพเดียว..
พอโตขึ้น เจอโลกที่กว้างขึ้น ความคิดอาจจะเปลี่ยน...
♥ แต่ ไม่ เลย ค่ะ ♥ ความฝันนี้ยิ่งตอกย้ำ และชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ
โอเค...ในเมื่อเรามีเป้าหมายในชีวิตแล้วว่า..สิ่งที่เราต้องทำให้สำเร็จส่วนหนึ่งในชีวิตคืออะไร
งั้นก้มาลุยกันเลยค่ะ...
หลังจากที่ฟาร์มสอบติดคณะๆหนึ่งในมหาวิทยาลัยดังย่านบางเขน...ทุกอย่างหลายๆคนคงคิดว่าไปได้สวยใช่ไหมคะ
แต่ไม่เลย..ฟาร์มมีปัญหาจึงต้องทำให้การเรียนหยุดชะงักไป..จึงทำการดรอปเรียนเป็นเวลา 1 ปี
โดยที่ทางบ้านก้ไม่รู้นะคะ ว่าตัวเองดรอปเรียนมาอยู่เฉยๆ (สิ่งไม่ดีไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะคะ)
ณ ตอนนั้นก้ไม่ได้ทำอะไร..นั่งเล่นคอมไปวันๆ ..(ลืมบอกไปเราเป็นคนชอบฟังเพลงค่ะ เพลงลูกทุ่งนะ)
บังเอิญว่าวันนั้น เปิดเว็บไซต์ฟังเพลงชื่อดังมาฟังตามปกติ จนมาได้ยินเพลง โรงเรียนของหนูนี่แหละค่ะ...
ทำให้ความคิดที่อยากจะเป็นครูดอยแวบขึ้นมาในหัวทันที...
ตอนนั้นไม่รู้ว่าคิดอะไรอยู่...จึงถามแฟนว่า..."ตัวเอง..ไปเป็นครูบนดอยกันมั้ย.
แฟนก้ตอบว่าจะไปยังไง อะไร ที่ไหน ประมาณนี้
หลังจากนั้นเราก้มาสืบเสาะ ค้นคว้า เสริชอากู๋ดูว่า โรงเรียนไหนขาดแคลนครูบ้าง
ผลลัพธ์ที่ออกมามีเยอะมากๆค่ะ...แต่ต้องใช้วุฒิ ป.ตรี+ใบประกอบวิชาชีพน่ะสิคะ (เริ่มหมดหวัง สงสัยต้องไปเรียนต่อให้จบ)
ดูไปดูมา...ก้ไปเจอเว็บไซต์ของ กศน.ของ จ.แม่ฮ่องสอนเข้าค่ะ ก้เลยลองโทรไป ว่ารับครูอาสามั้ย อะไรมั้ย
ผลปรากฏว่า...เค้าบอกว่าให้โทรไปถามตาม ศศช.(ศูนย์การเรียนรู้ชาวไทยภูเขา)
เราก้คิด...เอ...ศศช. มีตั้งเป็นร้อยๆ จะโทรไปศูนย์ไหนล่ะเนี่ย...
ก้เลยเลือกมาอันนึงค่ะ..เป็น ศศช.แม่สะเรียง  ย้ำ!!!นะคะ ว่า แ ม่ ส ะ เ รี ย ง
ก้เลยลองโทรไป...ผลปรากฏเป็นของ ศศช.แม่ลาน้อยเฉยเลย (ดันเป็นเบอร์มือถือของ ผอ.ด้วย T_T)
เราก้เลยถามๆค่ะ ว่ารับสมัครครูดอยอาสามั้ยคะ ไม่เอาเงินเดือนค่ะ อยากไปสอนให้ฟรี
ท่านก้บอกว่าตอนนี้ท่านไม่ว่างที่จะคุยรายละเอียด..เพราะท่านมาสัมมนาที่ จ.นครนายก
เมื่อได้ยินดังนั้น...เราก้ ห๊ะ!!!นครนายก  บ้านเราเอง อะไรมันจะบังเอิญขนาดนั้น
ก้เลยบอกท่าน ผอ.ไปว่า บ้านหนูอยู่นครนายกค่ะ สุดท้าย ท่าน ผอ.เลยนัดมาคุยรายละเอียดต่างๆในวันเสาร์ที่ 1 ธันวาคม 2555
นับจากนี้ไป...ก้จะเป็นจุดเริ่มต้นของประสบการณ์ครั้งนี้ค่ะ....
(เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ ไปเติมพลังแปปปปปปป)
เพี้ยนกิน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่