[CR] เที่ยวสังขละ >> ทริปนี้มีแต่สุขใจ << [วันเดียวก็เที่ยวได้]

เม่าออกรถ
เวลาเดินทางไปที่ไหนก็ตาม  เรากำหนดเป้าหมายไว้ทั้งหมด  
แต่ทุกๆครั้ง  เราก็ไม่ลืมหรือละเลยกับสองข้างทาง ที่เราได้สัมผัส มันคือประสบการณ์ที่วิเศษสุดๆ

อมยิ้ม26วันแม่ปีนี้ 2557 เราพี่น้องแพลนก็ล่วงหน้าหลายเดือน จะไปสังขละบุรี ไปสะพานมอญ จะข้ามพม่า
ถึงแม้ว่าหลายๆคนจะคัดค้านว่าไกล เวลาน้อย ว่าเหนื่อย ว่าฝนตก บลาๆๆๆ เยอะแยะจนแม่อยากจะเปลี่ยนทริป
แต่ด้วยความตั้งใจของเรา ทริปนี้จึงเป็นทริปที่ดีสุดๆของเรา ได้ทำบุญ ได้เที่ยว ได้กิน ได้ทุกๆอย่างสมใจ

แค่มีเราไปด้วยกันแค่นี้ก็สุขใจ

นานาชอบ

เริ่มออกเดินทางกันดีกว่าค่ะ..คืนนี้มานอนบ้านน้าที่ อ.ท่าม่วง กาญจนบุรี เริ่มออกเดินทางกันตี 3 ค่ะ กะว่าถึงสะพานมอญหกโมงเช้า
เนื่องจากไม่ชินทางและมืดด้วย ขับรถรอกันอีก

สว่างพอดี  กำลังข้ามสะพานซองกาเลีย มองจากตรงนี้ จะเห็นภาพนี้ค่ะ >>สะพานไม้

เลี้ยวเข้าซอยสะพานไม้ จะมีสาวมอญโบกบอกทางที่จอดรถ แล้วพาไปซื้อชุดใส่บาตร
เราถึงกันเวลา 6.30 ไปถึงก็เตรียมใส่บาตรกันเลยค่ะพาพันติดฝน ฝนตกปลอยๆ
..มีชาวบ้านตั้งโต๊ะขายชุดใส่บาตรกันหลายร้านค่ะ  ราคาชุดละ 99 บาท  
คนมอญใส่ผ้าถุง คนมาเยื่อนก็อยากใส่กันบ้าง ^_^ แต่เรายืมอาม่า มาจากที่บ้าน แบบว่าตั้งใจมาเนียนๆ ^^

จากนั้นเราก็เดินชมสะพานมอญและวิวรอบๆค่ะ  ฝนหยุดอากาศเย็นสดชื่น  ธรรมชาติสุดๆpompom

นี่ไงสะพานลูกบวบ  ตอนนี้ก็เริ่มทรุดโทรมเหมือนกันค่ะ ต้องเดินระวังๆ

เดินถ่ายรูปๆๆๆ ชื่นชมธรรมชาติ สูดดดดอากาศบริสุทธิ์ๆให้เต็มปอด
เสร็จแล้วเราเดินกลับมาลองทานขนมจีนหยวกกล้วย ป้าหยิน (อ่านๆเอาจากใน Pantip ก็ลองไปทานดู มีวิธีการกินด้วยนะคะ 55)
รสชาติปรุงแบบก๋วยเตี๋ยวตามใจเรา..//จานนี้ 20 บาท อิ่มกำลังดีสำหรับตอนเช้าๆ

นอกจากร้านขนมจีนที่เห็นก็จะมีร้านโจ๊ก ร้านกาแฟ โรตีโอ่ง  ราคาไม่แพงค่ะ

ไปต่อกันดีกว่า..ไปนั่งเรือชมวัดวังก์วิเวการาม(เก่า)ที่จมน้ำกัน
ติดต่อเช่าเรือ 300 บาท แถวๆสะพานมอญ นั่งได้ไม่เกิน 7 คนค่ะ
[ตอนแรกตั้งใจจะเพิ่มเงิน 100- เพื่อนั่งเรือต่อไปวัดสำเด็จเก่า แต่คนขับเรือบอกช่วงนี้สัตว์มีพิษเยอะ ยุงเยอะ ไม่อยากให้ขึ้น]

ระหว่างเดินลงสะพานบวบค่ะ

พร้อมแล้วจร้าา  :flower:]

ถึงแว้ววว

ลงเรือปุ๊บ..เด็กๆจะมารุมขายดอกไม้ไหว้พระค่ะ  กำละ 10 บาท  สวยๆแต่ลำบากใจมาก ฮ่าๆ

ดอกไม้

หลังจากบูชาพระด้านใน (ตอนนี้มีแต่รูปหลวงพ่ออุตตมะ ส่วนพระประทานได้ถูกอัญเชิญไปวัดวังก์วิเวการามใหม่แล้ว)
ด้านนอกมีการวางหินเพื่อต่ออายุค่ะ เป็นความเชื่อของชาวบ้านแถวนั้น

จากนั้นเราก็เดินทางกันต่อ ไปวัดวังก์วิเวการาม และเจดีย์พุทธคยา ซึ่งอยู่ใกล้ๆกัน
รัวรูปเลยนะคะ  ^^

ไหว้พระเสร็จเราก็ตั้งใจไปด่านเจย์ดีย์สามองค์
แต่ตอนนี้ก็เริ่มหิวแล้ววว..จขกท ขอแนะนำต่อ ..ร้านเจ๊พร ก๋วยเตี๋ยวหมูมะนาว แซ่บหลายย (คนเยอะ  แต่รอได้ค่ะ) อยู่ติดริมถนนยังไงก็ผ่านค่ะ แต่ต้องสังเกตุดีๆนะคะ  ชามละประมาณ 25 -30 ค่ะ

อิ่มท้องแล้วเราก็ไปต่อกันเลย..Next station ด่านเจดีย์สามองค์
ห่างกันประมาณ 20 กว่าโลค่ะ

จะข้ามฝั่งไปพม่า ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชน คนละ 1 ใบ หรือไปถ่ายเอกสารที่นั่นก็ได้ เค้าคิดใบละ 5 บาท แต่ถ่ายรวมกันใบนึงหลายๆคน
ค่าผ่านด่านไทยคนละ 10 บาท ถ้ามีรถก็ต้องใช้สำเนาทะเบียนรถด้วย เอารถเข้าคันละ 50 บาท

พอขับผ่านด่านไทยก็จะเจอด่านพม่า  คิดค่าผ่าน คนละ 40 บาท ค่ารถไม่คิด.. เขตนี้ขับขวานะคะ  ไม่ชินเลยย
จริงๆจะไปวัดก่อน แต่ งงซอย เลยขับไปเรื่อยๆ  เริ่มคิดว่าไม่ใช่ล่ะ   หาเหยื่อค่ะ  หน้าตาไทยๆเดินไปถามโล๊ดดด
พี่เค้าว่าเลยมาแล้วต้องย้อนกลับ  แปลกนะที่พม่าบีบแตรตลอด แล้วขับแบบไม่กลัวชนกันเลย ><
แวะนิดนุง   สิ่งหนึ่งที่ตลาดที่นี่มีเยอะสุดๆคือ ร้านขายหมากที่เป็นคำๆ (ไม่มีรูปค่ะ)

เดินทางต่อ วัดเสาร้อยต้น

เดินขึ้นชั้น 2 เสาต้นใหญ่กว่าด้านล่าง

สนับสนุนผลิตภัณฑ์พื้นเมือง เห็นสาวพม่าผิวดี  ลองซะหน่อย เพี้ยนโบ๊ะหน้า

บริเวณวัดค่ะ มีรูปปั้นพระสงฆ์จำนวนมาก เรียงสวยเชียวค่ะ

ขับไปเรื่อยๆก็หลงเข้ามาตรงนี้ค่ะ  

เราหลงเข้าไปกันแล้ว ตอนแรกก็จะไปเจดีย์ทองแต่เลี้ยวผิดค่ะ
โชคดีมากๆมีชาวพม่านำทาง  เราจอดถามเค้า แต่เค้าพูดไทยไม่ได้  เค้าถามคนที่สื่อสารได้ให้บอกตามเค้าไปเค้าจะนำทางให้  ซึ้งเลยใจดีมากๆๆค่ะ

ทางเดินขึ้นเจดีย์ทอง  แต่เราขับรถมามีทางเข้าอีกทางค่ะ

เจดีย์ทอง

ทางลงค่ะ  บ๊ายบาย เมียนมาร์

ออกจากด่านเจดีย์สามองค์ประมาณบ่ายสาม ก็ขับรถกลับเรื่อยๆ ผ่าน น้ำตก เกริงกระเวีย

แวะซื้อเงาะสดๆเกริงกระเวีย  ปลาตากแห้ง  และก็ไข่ปิ้งร้อนๆ  

ระหว่างทางผ่านเจอคนพื้นเมืองนั่งขายเห็นโคน ริมทาง แวะอุดหนุนซ๊าหน่อย

ขับยาวจนถึงน้ำตกไทรโยคน้อย  ฝั่งตรงข้ามจะมีขายของฝาก  

แต่ร้านที่คนเข้าเยอะมากๆๆคือร้านกล้วยฉาบ เผือกฉาบ ทำใหม่อร่อยจริงจัง

หลังจากตรงนี้ขอตรงยาวไปจัดมื้อเย็นที่สะพานข้ามแม่น้ำแควค่ะ
ร้านริมแม่น้ำมีหลายร้านค่ะ วันนี้ลองลงแพดู  อาหารอร่อยค่ะ ราคากลางๆ

ขอจบที่สะพานข้ามแม่น้ำแามค่ำคืนค่ะ  เม่าบัลเล่ต์

จบปิ๊งพาพันดี๊ด๊า
ชื่อสินค้า:   วันแม่พาแม่เที่ยว สังขละ กาญจนบุรี .. [ธรรมชาติ วัฒนธรรม อาหาร ที่ท่องเที่ยว ความรัก รอยยิ้ม]
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่