[ขอคำแนะนำ] มีเพื่อนเป็นอิสลาม แต่สำนึกบาปที่เคยแอบหยิบของที่คนนำมาถวายพระ

มีเพื่อนคนนึงนับถือศาสนาอิสลามครับ

ตอนนี้ก็อายุ 24 เข้า 25 แล้ว

เนื่องจากเขาเป็นอิสลามและไม่กล้าเข้าวัดไปสอบถามโดยตรง

โดยเรื่องก็มีอยู่ว่าแซวเล่นกันปกติว่าปากใหญ่นะ แต่ไม่เป็นไรตายไปคงได้ปากเท่ารูเข็มแล้ว (เปรตนั่นเอง)

แต่เพื่อนกลับไม่ฮามุกนี้ครับ และเขาก็ได้เล่าเรื่องจริงสมัยยังเด็กว่า

"ตอนนั้นมันเป็นงาน โรงเรียนแบบตักบาตรพระร้อยรูป แล้วของที่ตักบาตรก็เอาไปเก็บในโรงยิม เขากับกลุ่มเพื่อนก็เดินโรงยิมแล้วเห็น เลยแอบหยิบกันมา นิดๆหน่อย เขาจำได้ว่าเอา ป๊อกกี้กูลิโกะมา กล่อง1 และอีกอย่างสองอย่าง"

ถึงเขาจะเป็นอิสลาม แต่โตขึ้นมาก็เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมครับ

เขาจึงต้องการลบล้างวิบากกรรมที่เคยได้ทำได้ เพราะถ้าเชื่อในกฏแห่งกรรมแล้ว เรื่องที่เขาได้เคยกระทำไว้ในวัยเด็กไปถึงขโมยมาไม่เยอะแต่ก็เป็นสิ่งอกุศลครับ

พอมีท่านผู้มีกุศลจิตท่านใดพอชี้แสงสว่างทางออกนี้ได้บ้างครับ ว่ามันมีวิธีใดที่พอทำให้กรรมนี้เบาบางลงได้ไม่ต้องถึงขั้นไปชดใช้กรรมในเปรตภูมิ

เพราะถึงอย่างไรตอนนี้เขาโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีคนหนึ่งครับ แต่ก็ยังไม่สามารถลบความรู้สึกในใจที่เคยกระทำนี้ไว้ได้

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำชี้นำครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่