สาเหตุใดที่โรคติดต่อต่างๆ มักมีต้นกำเนิดจากทวีป Africa ครับ

มีสาเหตุใดบ้างที่โรคติดต่อต่างๆ มักมีต้นกำเนิดจากทวีป Africa ครับ

เช่น HIV , EBOLA มักมีต้นกำเนิดจากทวีปนี้ และเหตุใดทวีปอื่นถึงไม่ค่อยมี (หรือว่ามีแต่ผมไม่ทราบ)

อาจเป็นเพราะเรื่องภูมิศาสตร์ สภาพอากาศที่เอื้อต่อการแพร่ระบาด

หรืออาจเป็นเพราะประชากรในทวีปนั้น ที่ขาดความรู้เรื่องการป้องกัน เฝ้าระวัง รักษา หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่