ปัญหาการใช้ภาษาไทย>>บ้างที/บางที บ้างครั้ง/บางครั้ง บ้างคน/บางคน สารพัดจะบ้าง/บาง อะไรถูกกันแน่

กระทู้คำถาม
เอาความรู้สึกนะ ผมว่าใช้ บางครั้ง บางหน บางที บางคนแคร์ แคร์บางคน น่าจะถูกกว่านะ แต่หลัง ๆ มานี่ผมเห็นหลาย ๆ คนใช้ บ้างที บ้างคน บ้างอย่าง แรกๆที่เห็นก็ไม่เท่าไหร่นะ คิดว่าผิดแค่คนนั้น แต่เริ่มเห็นเยอะขึ้นเนี่ยสิ อ่านออกดสียงมาแล้วมันขัด ๆ แปลก ๆ ก็เริ่มรำคาญพอ ๆ กับคำว่าคะ/ค่ะ แต่พอมาคิดดูอีกที หรือว่าเราเองที่ผิดมาตลอดฟระ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่