มีใครรู้จักเพลงนี้สมัยเด็กบ้างคะ มันคือเพลงอะไร และภาษาอะไรคะ?

สมัยก่อนตอนอยู่ประถมเคยเล่นตบแปะอยู่เพลงนึงค่ะ
ที่ทุกคนต้องนั่งเป็นวงกลมเอามือมาวางซ้อนกัน
และอีกคนก็ตบไล่จากมืออีกคน ไป มืออีกคน (อธิบายถูกรึเปล่าหว่าาา)

มันร้องว่า

เซมักกาโรนีมะเวกัม ปัสซาซินัง ซาซินัง
เซโรหงิก มา กิ๊ก กิ๊ก กิ๊ก
เซโรหงิก มา กิ๊ก กิ๊ก กิ๊ก
1 2 3 4...... ไล่ไปจนถึง 10

คนที่ 10 ต้องเอามือชักออกก่อนจะได้อีกคนตีลงมา
คนที่แพ้ต้องออกค่ะ แล้วทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนเหลือคนชนะแค่คนเดียว

คือสงสัยมาตลอดว่ามันคือเพลงอะไร มาจากไหน
ใครเป็นคนคิด มันคือภาษาอะไรหว่า มีมักกาโรนีมาเกี่ยวด้วย
หรือเป็นเพลงเกี่ยวกับทำมักกาโรนี แล้วทำไมต้องมี กิ๊ก กิ๊ก กิ๊ก
สงสัยมาตั้งแต่เด็กจนถึงวันนี้พึ่งนึกออก มีเพื่อนๆคนไหนเคยเล่นเพลงนี้บ้างค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่