เดี๋ยวนี้คนไทยโกงกันขนาดนี้แล้วหรือ...ประสบการณ์การโดนโกงจากสถานีรถไฟสุราษฏร์ธานี

สวัสดีครับ
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมได้ไปเที่ยวเกาะสมุยกับเพื่อนๆทางรถไฟ
วันนี้จะมาเล่าการโดนโกงค่ารถสองแถวที่เราไม่คิดเลยว่าจะโดน เรียกได้ว่างงไปตามๆกันครับ
ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ ว่าพวกเรามีกัน 5 คน เป็นแก๊งค์เด็กวัยรุ่น
ซึ่งแน่นอนว่าในสายตาคนที่คิดจะโกงเราแล้ว คงดูเป็นเหยื่อที่ไม่ยากนักเลย

ขอเริ่มอย่างนี้ก็เเล้วกันครับ ผมเป็นคนที่เริ่มวางแผนทริปทุกอย่าง
ตั้งแต่กรุงเทพ ถึงเกาะสมุย หลายๆเรื่องผมก็พอมีข้อมูลบ้าง เพราะบ้านญาติผมอยู่สมุย
ผมไปสมุยอย่างน้อยก็ปีละ 2 ครั้ง แต่ไม่เคยไปทางรถไฟเลยแม้แต่ครั้งเดียว

เรื่องเริ่มต้นจากการที่เรานั่งรถไฟนี่แหละครับ
ก็บอกไว้ก่อนครับ ว่าเราเดินทางไปจากกรุงเทพเวลาห้าโมงนิดๆ ซึ่งกำหนดการก็จะถึงสุราษฏร์ประมาณตีสี่โน่นเเหละครับ
การเดินทางโดยรถไฟ ขอชื่นชมนะครับ ว่าพนักงานดีมากๆ
ขอออกนอกเรื่องเล็กน้อยว่า พนักงานรถไฟมีดีๆเยอะนะครับ หลังจากเกิดเหตุการณ์กับน้องแก้ม
หลายๆคนก็คิดว่ารถไฟไม่ดี แต่ผมขอยืนยันเลยครับ ว่ายังมีพนักงานรถไฟที่ดีอีกมากมาย
ขอชมตรงนี้ เพื่อให้พนักงานทุกคนมีกำลังใจในการทำงานต่อไปครับ

และในเมื่อกำหนดการรถไฟของเราถึงตอนประมาณตีสี่
ก็เรียกได้ว่าตอนที่ถึงสุราษฏร์พวกผมหลายๆคนก็ต้องมึนๆสติเกือบหลุดเพราะพึ่งตื่นนอนเเน่นอนครับ
เมื่อเราลงจากรถไฟเรียบร้อยแล้ว ผมก็มีข้อมูลครับ เพราะอาบอกมาว่าให้นั่งรถเข้าตัวเมืองแล้วค่อยไปต่อรถไปท่าเรือดอนสักเอา
แต่ แต่ แต่ ระหว่างที่พวกผมลงจากรถไฟ เหตุการณ์การถูกหลอกก็เริ่มขึ้นครับ
โดยมีผู้ชายคนหนึ่งซึ่งเค้าเข้ามาหาพวกเรา ก็เหมือนรถรับจ้างทั่วไปแหละครับ ที่ต้องมาหาลูกค้า
ซึ่งเค้ามาถามพวกผมว่าจะไปไหน ผมก็บอกทันทีครับว่าไปท่าเรือดอนสัก เค้าก็บอกว่าไปกับเค้าสิ คิด 140 บาท
ผมก็ลองคิดดูเเล้ว ว่าโอเคหากไปกับเค้าก็เรียกว่านั่งรถต่อเดียวถึงท่าเรือไปสมุยเลย ไม่ต้องต่อรถแล้ว
และเงิน 140 บาทนี้ก็ดูเป็นราคาที่รับได้กับระยะทาง โดยผมย้ำกับเค้าตลอดที่คุยกันว่าไปส่งถึงท่าเรือราชาเฟอร์รี่เลยใช่มั้ย
เค้าก็บอกว่าใช่ พวกผมจึงไปกับเค้า และปีนขึ้นสองแถวกันขึ้นมา

ขอบอกว่าพวกผมห้าคนไม่ได้เป็นเเค่เหยื่อห้าคนของเค้า เพราะไม่นานก็มีฝรั่งสองคนขึ้นรถตามมา
แน่นอนว่าฝรั่งสองคนนั้นก็ได้รับข้อมูลเดียวกับผมคือ 140 บาทส่งถึงท่าเรือ
ตอนนั้นผมก็คิดนะครับว่าเค้าดีจัง ไม่คิดราคาฝรั่งแพงกว่าคนไทย คงจะเชื่อถือได้
หลังจากนั้นรถก็ออกเดินทาง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่