ไปทำงานนิวซีแลนด์ 1 ปี ซื้อประกันสุขภาพแบบไหนดี

สวัสดีครับทุกท่าน ตอนนี้ได้วีซ่าแล้ว จะไปอยู่เมือง Auckland  1 ปี เขาบอกว่าถ้าป่วยที ค่ารักษาพยาบาลแพงมาก จึงจะทำประกันสุขภาพครับ

เบื้องต้น ดูข้อมูลจากเว็บเกี่ยวกับ Work and Holiday มาเป็นแนวทาง เขาบอกส่วนใหญ่จะต้องสำรองจ่ายก่อน และจะครอบคลุมแค่ 180 วัน ในเว็บบอกว่าทำแค่รอบเดียวพอ ถ้าทำไปสองรอบ รอบสองไม่มีผล(เสียตังฟรี) แต่พอถามเอเย่น เขาบอกว่าสมัครได้สองรอบเลย จ่ายตังก่อนไป พอครบหกเดือนค่อยส่งเอกสารมาต่อกรรมธรรม์จากที่นู่นได้ (กรรมธรรม์ที่ดูไว้ 180 วัน ราคาประมาณ 3,500 สองรอบก็ 7,000)

เลยอยากถามว่า
1. ที่เว็บบอกว่าถ้าทำรอบสองไปจะเสียตังฟรี อันนี้จริงหรอครับ หรือสามารถต่อได้แบบที่เอเย่นบอก
2. ถ้าผมจะไปทำประกันสุขภาพที่นู่น จะสะดวกกว่าหรือไม่ครับ คนไทยไปทำงานทำได้หรือไม่ (อันนี้อยากรู้สุดๆ) การคุ้มครองดีกว่าหรือไม่ ราคาพอกันหรือไม่

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่