สวัสดีคะ ตอนที่ 7 แล้วนะคะ สำหรับคนที่เพิ่งเหนและอยากอ่านตอนก่อนหน้าที่
ตอนที่ 0 : แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับคนที่สนใจเดือนสุดท้ายในการสมัคร Work&Study :
http://pantip.com/topic/31947809
ตอนที่ 1: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับการเลือกเอเจนซี่และการจัดกระเป๋าคะ :
http://pantip.com/topic/31949648
ตอนที่ 2: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับอะไรที่มันเป็นครั้งแรก :
http://pantip.com/topic/31954617
ตอนที่ 3: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับสถาบันที่เราเรียนและรถประจำทาง :
http://pantip.com/topic/31959865
ตอนที่ 4: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับช้อปปิ้งและซื้อของถูกคะ :
http://pantip.com/topic/31965000
ตอนที่ 5: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับชีวิตประจำวันในเดือนแรก :
http://pantip.com/topic/31969214
ตอนที่ 6: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับการคบเพื่อน กิจกรรมและสถานที่เที่ยว :
http://pantip.com/topic/31973231
วันนี้ครบรอบ 2 ปีพอดีเลยคะ ที่เราไปแคนาดามา คิดถึงมากๆๆ เลยคะ ถ้ามีโอกาสก็อยากกลับไปอีก
ตอนนี้เราจะเล่าถึงเรื่องค่าใช้จ่าย การหาบ้าน รูปของ The Rockies Mtn และเรื่องมี่เราลืมเล่าไปในตอนอื่นๆนะคะ
ขอแนะนำศัพท์เล็กๆน้อยๆนะคะ เผื่อไปแรกๆอาจจะงง
วันแรกที่เราไปเที่ยวกับโฮส เค้าถามเราว่า Do you wanna go to washroom? เราก็นึกว่าพากลับบ้านแล้วเค้าจะพาไปดูห้องซักผ้า เราก็เลย เซย์เยส เค้าพาไปห้องห้องน้ำคะ ฮ่าๆๆๆ
เลยสรุปว่า Washroom แปลว่าห้องน้ำสาธารณะคะ
คนแคนาดาชอบลงท้ายว่า Eh ส่วนมากประโยคใช้เป็นประโยคคำถาม อย่างเช่น
"It's hot today, eh?” คล้ายๆกับคำว่า huh ของอเมริกาคะ
Pop คือน้ำอัดลมนะ8t
และเราขอเฉลยก่อนนะคะว่าทำไมเราถึงใช้ชุดนอนไปแค่ชุดเดียว 6 เดือน คือที่โน้นกลางคืนค่อนข้างหน้า แล้วเราเอาชุดนอนที่เป็นขายาวแขนยาวไปแค่ชุดเดียว ซึ่งจิงๆแล้ว เราไม่ได้ใส่เป็นชุดด้วยซ้ำ คือ เราใส่เสื้อนอนแขนยาวกับกางเกงวอร์มนอนคะ มีแค่บางคืน ใน Summer เท่านั้นแหละคะ ที่เราใส่เสื้อแขนสั้นกับกางเกงขาสั้นนอน แต่คงไม่มีใครใส่ชุดนอนคืนเดียวแล้วเปลี่ยนอีกชุด ช่ายป่าวคะ ฮ่าๆๆ เราเลยใส่ชุดนอนชุดนั้น อาทิตย์นึงคะ ฮ่าๆๆ ไม่ซกมกนะคะ ใส่แค่ตอนนอน เหงื่อก็ไม่ออก แถมกว่าจะอาบน้ำก็ สี่ทุ่มและ ตื่นก็หกโมงครึ่ง ได้ใส่ชุดแค่แปบเดียวเอง ฮ่าๆๆ
อย่างที่เราบอกว่าบ้านโฮสเป็นอพาร์ตเม้น เค้าจะมีเครื่องซักผ้าหยอดเรียญ แต่เค้าจะแบ่งวันให้ว่าเราจะได้ซักผ้าวันไหน เพราะในอพาร์ตเม้นมีหลายห้อง ของเราได้วันอังคารเย็นคะ ดังนั้นทุกวันอังคารเราอดไปเที่ยวกับเพื่อน เพราะต้องรีบกลับมาซักผ้า ที่โน้นซักแล้วก็อบแห้งเลย ดังนั้นพอครบอาทิตย์ เราก็ซักชุดนอนตัวนั้น พออบเสร็จ เราก็ใส่ต่อคะ ฮ่าๆๆ ซักทุกอาทิตย์นะคะ
ตอนเรกที่เราคิดจะไป 3 เดือน เราจองโฮสไปทั้ง 3 เดือนเลยคะ โดยของเราอาหาร 2 มื้อ เค้าคิดเป็นคืนคะ คืนละ 27$ เราจองไป 90 คืนเพราะไป 3 เดือนคะ แต่เนื่องจากเราไม่มีข้าวเที่ยง เราเลยต้องหากินเองตอนเที่ยงคะ ตอนเราหุ้นกับเพื่อน ตกอาทิตย์ละ 13$ คะ แต่ตอนที่เราทำเองตก 18$/สัปดาห์ เราจะเฉลี่ย เป็น 15$ / สัปดาห์นะคะ แล้วก็บัตรรถ เราว่าซื้อเป็นเดือนคุ้มกว่า ถ้าไม่ได้อยู่ในดาวน์ทาวน์ เราอยู่โซน1 ราคาตั๋วในตอนนั้นก็ 87$ แต่ตอนนี้ขึ้นเป็น 91$ แล้วคะ ถ้าเราคิดเป็นเดือนก็
(27X30) + (15X4) + 91 = 961$ ต่อเดือนคะ
แต่เนื่องจากเราจ่ายค่าโฮสไปแล้วตอนที่จ่ายค่าเรียน เราเลยไม่ต้องห่วงเรื่องไม่พอจ่ายค่าบ้าน เราบริหารเงินที่แม่ให้ไปกับค่าอาหารเที่ยงและช้อปปิ้งต่างๆคะ
แต่เนื่องจากเราชอบไปทานข้าวนอกบ้านกับพี่ๆคนไทย มันเปลืองคะ เพราะเราจ่ายเพื่ออาหารเย็นไปแล้ว แต่เรากลับไปกินอาหารเย็นนอกบ้านอีก ฮ่าๆๆ แต่พอกลับบ้านแล้วน่าเบื่อ ซึ่งร้านส่วนมากที่ไปกินก็ไม่ได้แพงมาก เลยยอมจ่ายคะ แต่ก็ไม่ได้จ่ายแพงทุกมื้อนะคะ บางมื้อก็ไปซื้อซูชิที่ตามซุปเปอร์มาเก็ต T&T หรือ H-Mart แล้วมานั่งปิคนิคกันตามสวนต่างๆ หรือไม่ก็ซื้อของแล้วทำกินที่อพาร์ตเม้นเพื่อนคะ ก็ดีคะ สนุกแถมได้ฝึกภาษา
วันหยุดเรามักออกไปนอกบ้านคะ ดังนั้นอาหารเที่ยงของเราก็ต้องไปกินตามร้านอาหารอีก แต่ส่วนมากเลือกร้านที่ไม่เกิน 10$ ซื่งส่วนมากก็จะเป็นอาหารญี่ปุ่น หรืออาหารเกาหลีคะ ซึ่งหาง่ายมาก เราไม่ค่อยไปกินร้านอาหารไทยคะ เพราะมันแพงง ทำกินเองดีกว่า เคยไปกินแค่ 3 ครั้ง ครั้งแรกพี่ที่ไปพร้อมกันเค้าพาไปเลี้ยงเนื่องจากเค้าได้เงินเดือนเดือนแรก ครั้งที่ 2 ไปกินร้านที่พี่เค้าทำงานคะ พาเพื่อนญี่ปุ่นไปลองชิมอาหารไทยด้วย ส่วนครั้งสุดท้ายมีเพื่อนคนไทยจะกลับไทย เลยไปจัดงานเลี้ยงอำลา เลือกอาหารไทยเพราะว่ามีเพื่อนต่างชาติไปหลายคน เลยอยากให้เค้าชิมอาหารไทยคะ ไป 3 ครั้ง 3 ร้าน ราคาไม่ค่อยต่าง คือหารกันแล้วตกคนละ 20$+ คะ
เราหมดไปเยอะกับเรื่องกินคะ เราไม่ค่อยช้อปปิ้ง อาจเป็นเพราะแม่เราบอกว่าถ้าจ่ายไปกับเรื่องกิน จะไม่ว่า จะกินอะไรก็กินเลย ฮ่าๆๆ นั่นแหละทำเราอ้วนคะ ฮ่าๆๆๆ
คราวนี้ลองมาคำนวนแบบคนที่ไม่ได้อยู่กับโฮสนะคะ เราต้องขอบอกก่อนว่า แบบไม่อยู่โฮสเนี่ยมันขึ้นอยู่กับราคาบ้านที่เราสามารถหาได้ด้วย เรารู้จักเพื่อนคนนึง เค้าหาได้ถูกมากๆ คือ 340$/เดือน แต่เราต้องทำอาหารเองนะคะ เราว่าก่อนเลือกบ้านเราควรถามเจ้าของบ้านก่อนว่า เราสามารถทำอาหารได้รึเปล่า เพราะบางบ้านเค้าไม่อนุญาตนะคะ
เอาเป็นราคาบ้านคร่าวๆที่เราคิดว่าไม่แพงจนเกินไปนะคะ ประมาณ 500$/เดือน บางบ้านราคานี้ไม่ได้รวมค่าไฟ ค่าแก๊ส ค่าน้ำร้อน ค่าอินเตอร์เน็ต แต่สามอย่างนี้รวมกันก็ไม่น่าจะเกิน 25$/เดือนคะ ค่าอาหารเราต้องทำอาหารกินเองทั้ง 3 มื้อ ตอนนั้นเราเคยถามคนที่รู้จักคะ เค้าบอกว่า 25$ ต่อเดือน บัตรรถอีก 91 ต่อเดือน แต่ถ้าหากว่าเช่าห้องได้ในดาวน์ทาวน์หรือว่ามีจักรยาน เราว่าซื้อตั๋วแบบสมุดฉีกดีกว่า เพราะเวลาเดินทางไปไหน ไม่ค่อยใช่รถ ยกเว้นคนที่ต้องไปทำงานนอกพื้นที่ ที่ไม่ใช่ดาวน์ทาวน์คะ
500+ 25 + (25x4) + 91 = 716$/เดือน คะ
แต่ที่เราคำนวนมาคือคนที่ประหยัดนะคะ และไม่ได้รวมการไปกินข้าวนอกบ้านและช้อปปิ้งอื่นๆ ก็คร่าวๆว่า อยู่โฮสน่าจะใช่เดือนนึง 1000$ และคนที่เช่าบ้านอยู่เองก็ 850$ ต่อเดือน แต่ถ้าคนที่ทำงานที่ร้านอาหาร ก็จะประหนัดค่าอาหารไปได้อีกคะ เพราะที่ร้านเค้าจะทำอาหารให้กิน 1 มื้อคะ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราคำนวนตอนเราไปอยู่นะคะ มีแค่ค่าบัตรรถที่เราคิด ณ ปัจจุบัน ราคาของอาจมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้าง แต่ไม่เยอะกว่านี้เท่าไหร่คะ แต่ราคาเช่าห้องไม่มีเปลี่ยนแปลงคะ ส่วนมากเท่านั้น อาจมีแต่ของสดค่าอาหารเท่านั้นที่เปลี่ยนแปลง แต่ก็คงไม่เยอะคะ
ตอนที่ 7: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับค่าใช่จ่าย การหาบ้าน และThe Rockies Mtn
ตอนที่ 0 : แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับคนที่สนใจเดือนสุดท้ายในการสมัคร Work&Study : http://pantip.com/topic/31947809
ตอนที่ 1: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับการเลือกเอเจนซี่และการจัดกระเป๋าคะ : http://pantip.com/topic/31949648
ตอนที่ 2: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับอะไรที่มันเป็นครั้งแรก : http://pantip.com/topic/31954617
ตอนที่ 3: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับสถาบันที่เราเรียนและรถประจำทาง : http://pantip.com/topic/31959865
ตอนที่ 4: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับช้อปปิ้งและซื้อของถูกคะ : http://pantip.com/topic/31965000
ตอนที่ 5: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับชีวิตประจำวันในเดือนแรก : http://pantip.com/topic/31969214
ตอนที่ 6: แชร์ประสบการณ์เรียนภาษาที่ Canada กับการคบเพื่อน กิจกรรมและสถานที่เที่ยว : http://pantip.com/topic/31973231
วันนี้ครบรอบ 2 ปีพอดีเลยคะ ที่เราไปแคนาดามา คิดถึงมากๆๆ เลยคะ ถ้ามีโอกาสก็อยากกลับไปอีก
ตอนนี้เราจะเล่าถึงเรื่องค่าใช้จ่าย การหาบ้าน รูปของ The Rockies Mtn และเรื่องมี่เราลืมเล่าไปในตอนอื่นๆนะคะ
ขอแนะนำศัพท์เล็กๆน้อยๆนะคะ เผื่อไปแรกๆอาจจะงง
วันแรกที่เราไปเที่ยวกับโฮส เค้าถามเราว่า Do you wanna go to washroom? เราก็นึกว่าพากลับบ้านแล้วเค้าจะพาไปดูห้องซักผ้า เราก็เลย เซย์เยส เค้าพาไปห้องห้องน้ำคะ ฮ่าๆๆๆ
เลยสรุปว่า Washroom แปลว่าห้องน้ำสาธารณะคะ
คนแคนาดาชอบลงท้ายว่า Eh ส่วนมากประโยคใช้เป็นประโยคคำถาม อย่างเช่น
"It's hot today, eh?” คล้ายๆกับคำว่า huh ของอเมริกาคะ
Pop คือน้ำอัดลมนะ8t
และเราขอเฉลยก่อนนะคะว่าทำไมเราถึงใช้ชุดนอนไปแค่ชุดเดียว 6 เดือน คือที่โน้นกลางคืนค่อนข้างหน้า แล้วเราเอาชุดนอนที่เป็นขายาวแขนยาวไปแค่ชุดเดียว ซึ่งจิงๆแล้ว เราไม่ได้ใส่เป็นชุดด้วยซ้ำ คือ เราใส่เสื้อนอนแขนยาวกับกางเกงวอร์มนอนคะ มีแค่บางคืน ใน Summer เท่านั้นแหละคะ ที่เราใส่เสื้อแขนสั้นกับกางเกงขาสั้นนอน แต่คงไม่มีใครใส่ชุดนอนคืนเดียวแล้วเปลี่ยนอีกชุด ช่ายป่าวคะ ฮ่าๆๆ เราเลยใส่ชุดนอนชุดนั้น อาทิตย์นึงคะ ฮ่าๆๆ ไม่ซกมกนะคะ ใส่แค่ตอนนอน เหงื่อก็ไม่ออก แถมกว่าจะอาบน้ำก็ สี่ทุ่มและ ตื่นก็หกโมงครึ่ง ได้ใส่ชุดแค่แปบเดียวเอง ฮ่าๆๆ
อย่างที่เราบอกว่าบ้านโฮสเป็นอพาร์ตเม้น เค้าจะมีเครื่องซักผ้าหยอดเรียญ แต่เค้าจะแบ่งวันให้ว่าเราจะได้ซักผ้าวันไหน เพราะในอพาร์ตเม้นมีหลายห้อง ของเราได้วันอังคารเย็นคะ ดังนั้นทุกวันอังคารเราอดไปเที่ยวกับเพื่อน เพราะต้องรีบกลับมาซักผ้า ที่โน้นซักแล้วก็อบแห้งเลย ดังนั้นพอครบอาทิตย์ เราก็ซักชุดนอนตัวนั้น พออบเสร็จ เราก็ใส่ต่อคะ ฮ่าๆๆ ซักทุกอาทิตย์นะคะ
ตอนเรกที่เราคิดจะไป 3 เดือน เราจองโฮสไปทั้ง 3 เดือนเลยคะ โดยของเราอาหาร 2 มื้อ เค้าคิดเป็นคืนคะ คืนละ 27$ เราจองไป 90 คืนเพราะไป 3 เดือนคะ แต่เนื่องจากเราไม่มีข้าวเที่ยง เราเลยต้องหากินเองตอนเที่ยงคะ ตอนเราหุ้นกับเพื่อน ตกอาทิตย์ละ 13$ คะ แต่ตอนที่เราทำเองตก 18$/สัปดาห์ เราจะเฉลี่ย เป็น 15$ / สัปดาห์นะคะ แล้วก็บัตรรถ เราว่าซื้อเป็นเดือนคุ้มกว่า ถ้าไม่ได้อยู่ในดาวน์ทาวน์ เราอยู่โซน1 ราคาตั๋วในตอนนั้นก็ 87$ แต่ตอนนี้ขึ้นเป็น 91$ แล้วคะ ถ้าเราคิดเป็นเดือนก็
(27X30) + (15X4) + 91 = 961$ ต่อเดือนคะ
แต่เนื่องจากเราจ่ายค่าโฮสไปแล้วตอนที่จ่ายค่าเรียน เราเลยไม่ต้องห่วงเรื่องไม่พอจ่ายค่าบ้าน เราบริหารเงินที่แม่ให้ไปกับค่าอาหารเที่ยงและช้อปปิ้งต่างๆคะ
แต่เนื่องจากเราชอบไปทานข้าวนอกบ้านกับพี่ๆคนไทย มันเปลืองคะ เพราะเราจ่ายเพื่ออาหารเย็นไปแล้ว แต่เรากลับไปกินอาหารเย็นนอกบ้านอีก ฮ่าๆๆ แต่พอกลับบ้านแล้วน่าเบื่อ ซึ่งร้านส่วนมากที่ไปกินก็ไม่ได้แพงมาก เลยยอมจ่ายคะ แต่ก็ไม่ได้จ่ายแพงทุกมื้อนะคะ บางมื้อก็ไปซื้อซูชิที่ตามซุปเปอร์มาเก็ต T&T หรือ H-Mart แล้วมานั่งปิคนิคกันตามสวนต่างๆ หรือไม่ก็ซื้อของแล้วทำกินที่อพาร์ตเม้นเพื่อนคะ ก็ดีคะ สนุกแถมได้ฝึกภาษา
วันหยุดเรามักออกไปนอกบ้านคะ ดังนั้นอาหารเที่ยงของเราก็ต้องไปกินตามร้านอาหารอีก แต่ส่วนมากเลือกร้านที่ไม่เกิน 10$ ซื่งส่วนมากก็จะเป็นอาหารญี่ปุ่น หรืออาหารเกาหลีคะ ซึ่งหาง่ายมาก เราไม่ค่อยไปกินร้านอาหารไทยคะ เพราะมันแพงง ทำกินเองดีกว่า เคยไปกินแค่ 3 ครั้ง ครั้งแรกพี่ที่ไปพร้อมกันเค้าพาไปเลี้ยงเนื่องจากเค้าได้เงินเดือนเดือนแรก ครั้งที่ 2 ไปกินร้านที่พี่เค้าทำงานคะ พาเพื่อนญี่ปุ่นไปลองชิมอาหารไทยด้วย ส่วนครั้งสุดท้ายมีเพื่อนคนไทยจะกลับไทย เลยไปจัดงานเลี้ยงอำลา เลือกอาหารไทยเพราะว่ามีเพื่อนต่างชาติไปหลายคน เลยอยากให้เค้าชิมอาหารไทยคะ ไป 3 ครั้ง 3 ร้าน ราคาไม่ค่อยต่าง คือหารกันแล้วตกคนละ 20$+ คะ
เราหมดไปเยอะกับเรื่องกินคะ เราไม่ค่อยช้อปปิ้ง อาจเป็นเพราะแม่เราบอกว่าถ้าจ่ายไปกับเรื่องกิน จะไม่ว่า จะกินอะไรก็กินเลย ฮ่าๆๆ นั่นแหละทำเราอ้วนคะ ฮ่าๆๆๆ
คราวนี้ลองมาคำนวนแบบคนที่ไม่ได้อยู่กับโฮสนะคะ เราต้องขอบอกก่อนว่า แบบไม่อยู่โฮสเนี่ยมันขึ้นอยู่กับราคาบ้านที่เราสามารถหาได้ด้วย เรารู้จักเพื่อนคนนึง เค้าหาได้ถูกมากๆ คือ 340$/เดือน แต่เราต้องทำอาหารเองนะคะ เราว่าก่อนเลือกบ้านเราควรถามเจ้าของบ้านก่อนว่า เราสามารถทำอาหารได้รึเปล่า เพราะบางบ้านเค้าไม่อนุญาตนะคะ
เอาเป็นราคาบ้านคร่าวๆที่เราคิดว่าไม่แพงจนเกินไปนะคะ ประมาณ 500$/เดือน บางบ้านราคานี้ไม่ได้รวมค่าไฟ ค่าแก๊ส ค่าน้ำร้อน ค่าอินเตอร์เน็ต แต่สามอย่างนี้รวมกันก็ไม่น่าจะเกิน 25$/เดือนคะ ค่าอาหารเราต้องทำอาหารกินเองทั้ง 3 มื้อ ตอนนั้นเราเคยถามคนที่รู้จักคะ เค้าบอกว่า 25$ ต่อเดือน บัตรรถอีก 91 ต่อเดือน แต่ถ้าหากว่าเช่าห้องได้ในดาวน์ทาวน์หรือว่ามีจักรยาน เราว่าซื้อตั๋วแบบสมุดฉีกดีกว่า เพราะเวลาเดินทางไปไหน ไม่ค่อยใช่รถ ยกเว้นคนที่ต้องไปทำงานนอกพื้นที่ ที่ไม่ใช่ดาวน์ทาวน์คะ
500+ 25 + (25x4) + 91 = 716$/เดือน คะ
แต่ที่เราคำนวนมาคือคนที่ประหยัดนะคะ และไม่ได้รวมการไปกินข้าวนอกบ้านและช้อปปิ้งอื่นๆ ก็คร่าวๆว่า อยู่โฮสน่าจะใช่เดือนนึง 1000$ และคนที่เช่าบ้านอยู่เองก็ 850$ ต่อเดือน แต่ถ้าคนที่ทำงานที่ร้านอาหาร ก็จะประหนัดค่าอาหารไปได้อีกคะ เพราะที่ร้านเค้าจะทำอาหารให้กิน 1 มื้อคะ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราคำนวนตอนเราไปอยู่นะคะ มีแค่ค่าบัตรรถที่เราคิด ณ ปัจจุบัน ราคาของอาจมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้าง แต่ไม่เยอะกว่านี้เท่าไหร่คะ แต่ราคาเช่าห้องไม่มีเปลี่ยนแปลงคะ ส่วนมากเท่านั้น อาจมีแต่ของสดค่าอาหารเท่านั้นที่เปลี่ยนแปลง แต่ก็คงไม่เยอะคะ