Notebook มีปัญหา ชอบดับเอง ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Notebook ACER aspire 4741g อายุการใช้งาน4ปี
ตามปกติเวลาเสียบกับถอดสายชาร์จจะมีเสียงดังเป็นสัญญาณเตือนไฟเข้า

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ พอใช้งานเครื่องไปซักพัก มักจะมีเสียงร้องเตือน พร้อมขึ้นว่าไฟเข้าติดๆดับๆรัวๆ ถ้าฝืนใช้งานต่อไปไม่นานเครื่องก็ดับ
ตอนแรกคิดว่าเกี่ยวกับความร้อน เพราะแรกๆที่มีปัญหาเครื่องจะร้อนมาก ลองถอดพัดลมออกมาทำความสะอาดดูแล้ว เครื่องเย็นลง แต่ยังไม่หายครับ
รบกวนขอคำแนะนำในการซ่อมหน่อยครับ ช่วงนี้ยังไม่มีงบพอจะซื้อเครื่องใหม่ ต้องทนใช้ไปอีกซักพัก

ปล.มีปัญหาเฉพาะเวลาใช้งานหนักกว่าปกติ(เช่นเล่นเกม ใช้โปรแกรมตระกูลAdobe เขียนCode รันServer)
แต่ใช้งานเข้าเว็บ ดูหนัง ฟังเพลง ไม่มีปัญหาเกิดขึ้นครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่