ปรึกษาเรื่องภาษีโรงเรือน หน่อยครับ

ขอปรึกษาเรื่องภาษีโรงเรือนครับ

พอดีที่บ้านเป็นตึกแถว 4 ชั้น  ชั้นล่างเปิดขายของชำ (แค่หน้าบ้านครับ เก็บสินค้าในบ้านนิดหน่อยไม่หน้าจะถึงครึ่งชั้น) ร้านผมขายของนิดหน่อยเองครับ ทางเขตได้มาถ่ายรูป และประเมินเรียกเก็บค่าภาษีโรงเรือน

ผมอยากทราบว่า เค้าประเมินพื้นที่ที่ใช้สอย หรือประเมินทั้งหมดครับ (เค้าประเมินผมทั้งหมดเลย 4 ชั้น ประเมินมา 4700 บาทครับ  ล่าสุดก็มีจดหมายมาอีกให้ไปจ่ายค่าภาษีโรงเรือนรอบนี้ 4800บาท  แล้วถ้าปีต่อๆไปผมไม่โดนเป็นหมื่นเลยหรอครับ) ขายของได้กำไรวันนึงไม่กี่บาท และไม่ได้เปิดร้านทั้งวันด้วยครับ

พอดีผมไปเจอข้อมูลใน web มา  http://www.thaismesoft.com/?p=152

ตัวอย่างเช่น A เป็นเจ้าของอาคาร 3 ชั้น และ ใช้ดำเนินการกิจการของตนเอง 2 ชั้น คือชั้นที่ 1 และ 2 โดย ใช้ชั้นบนสุดเป็นที่อยู่อาศัย โดยแต่ละชั้น มีพื้นที่ ใช้สอย ( กว้าง x ยาว )  4 x 8 = 32 ตรม.  และมีพื้นที่ใช้ดำเนินกิจการ 2 ชั้น จะได้ 32 x 2 = 64 ตรม. โดย สมมุติอัตราภาษีต่อตารางเมตรเท่ากับ 60 บาท ดังนั้น A ต้อง เสียภาษีโรงเรือน 64 x 60 =  3,840  บาท

ปล. แล้วทำไมเค้าประเมินของผมทุกชั้น ผมต้องทำยังงัยครับ

โพสแรกของผมผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่