ท้อง 26 สัปดาห์ แล้วเป็นกรดไหลย้อน ต้องดูแลตัวเองและกินอย่างไร ถึงจะ หายทรมาน???

ตอนนี้ ตั้งท้อง 26 สัปดาห์ เป็นท้องแรกค่ะ แล้วรุ้สึกเจ็บเสียด ตรงลิ้นปี่/ชายโครง นั่งทำงานก็เจ็บ ตอนนอนไม่ค่อยเจ็บ // ไปหาหมอ หมอก็บอกว่า อาจจะเกิดจาก แก๊สเยอะในกระเพาะอาหาร และทำให้เป้นกรดไหลย้อน แต่คุณหมอ ไม่ได้ให้ยาไรมากิน และบอกให้เรางด อาหารรสจัด น้ำอัดลม แต่อาหารพวกรสจัด เราไม่ได้กินเลย น้ำอัดลมก็ไม่ได้กิน งด ตั้งแต่รู้ตัวว่าท้อง ก็เลยแปลกใจว่าทำไหมเป็นได้ พยายามกินแต่อาหารรสจืด ก็ยังไม่ดีขึ้น และดูแลตัวเอง  ยังเจ็บอยู่ เพื่อนๆคนไหนที่ท้องอยู่ แล้วเคยเป้นแบบนี้บางไหม แล้วมีวิธีแก้อาการเจ็บแบบนี้บางไหมค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆค่ะ

//คุณแม่มือใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่