กรุ๊บเลือดเปลี่ยนได้ไหมค่ะ

เนื่องจากเมื่อวานก่อนคุณแม่เล่าให้ฟังว่า ตอนเด็กๆ ท่านตรวจเลือดกับพยาบาลเพราะเข้ารักษาครั้งใหญ่
และได้พบว่า มีเลือดกรุ๊บ O และญาติๆ พี่น้อง ก็มีเลือดกรุ๊บ O  และ B (แม่เป็นน้องเล็กในบรรดา 7 คน)
แต่ไปๆ มาๆ หลังจากคุณแม่คลอดเรา หมอบอกว่าคุณแม่กรุ๊บเลือด A นะ ไม่ใช่โอ ไปจำจากไหนมา?
แล้วบรรดาหลานๆ ก็กรุ๊บ O ซะส่วนใหญ่ แต่เรากับน้องสาว ก็ A เหมือนกับคุณแม่เช่นกัน

สรุปแล้ว เป็นที่หมอคนแรกตรวจไม่ถูกต้องใช่ไหมค่ะ เพราะคงไม่มีคนไหน เลือดจะเปลี่ยนกรุ๊ปได้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
น่าจะตรวจผิดพลาดมากกว่าค่ะ เพราะสมัยคุณแม่ยังเด็กก็คงนานมาแล้ว จะให้มั่นใจก็ตรวจใหม่อีกครั้ง ที่ไม่ใช่แบบ slide test แต่คิดว่าผลเลือดครั้งใหม่น่าจะถูกต้องมากกว่า

ถึงพี่น้องเป็น B กับ O กันหมดคุณแม่ก็มีสิทธิ์เป็น A ได้ค่ะ ต้องดูคุณตาคุณยายด้วย จขกท. เองจะบอกว่ากรุ๊ป A เหมือนคุณแม่ก็ไม่เชิงนะ ต้องดูคุณพ่อประกอบด้วย หรือคุณแม่ A แต่ จขกท. จะ O เหมือนญาติๆ ก็ยังไม่แปลกเลย หลายคนชอบคิดว่ากรุ๊ปนี้กันทั้งบ้าน เราคงกรุ๊ปนี้เหมือนกัน มันไม่ได้หรอกค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่