ทำไมกู้เงินกับ ธกส แล้ว จะต้องโดนบังคับให้เข้าสมาคมฌาปนะกิจสงเคราะห์ ธกส

เนื่องจากชาวบ้านที่ไปกู้ ธกส จะโดนบังคับให้เข้าสมาคมฌาปนะกิจสงเคราะห์ ธกส ทุกราย หากไม่ยอมก็จะไม่ปล่อยกู้ทั้งที่ลูกค้าก็มีหลักทรัพย์ค้ำประกันอยู่แล้ว และชาวบ้านที่ไปกู้ที่ถูกบังคับก็จะโดนหักเงินเข้าสมาคมทันทีหลังจากที่ ธกสปล่อยกู้ให้ แทนที่ชาวบ้านจะได้รับเงินเต็มจำนวนในวงเงินที่กู้ มันเป็นการซ้ำเติมเกษตรกรที่เดือดร้อนอยู่แล้วให้เดือดร้อนขึ้นไปอีก อย่างล่าสุดน้าแถวบ้านไปกู้มา 50000 ก็โดนเข้าสมาคม 2500  ชึ่งในกรณีนี้ผมมองว่า ธกส ไม่ควรนำมาเป็นเงื่อนไขในการกู้ ควรที่จะให้ชาวบ้านสมัครใจทำมากกว่า วานผู้รู้แนะนำหน่อยครับว่าจะมีวิธีแก้ไขสถานะการณ์แบบนี้ได้อย่างไร
ปล.ไม่เอาดร่ามาการเมืองนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่