จะพาเด็กทารก 2เดือน จากUSAกลับมาไทย โดยไม่มีแม่เด็กมาด้วย??

กำลังจะไปเยี่ยมพี่สาวที่อเมริกาค่ะ  แต่ไม่ใช่พี่สาวแท้ๆ พี่สาวคนนี้เป็นลูกบุญธรรมของแม่เรา

ตอนนี้พี่กำลังตั้งครรภ์ได้ 37 wk ใกล้จะได้ผ่าคลอดแล้วค่ะ

มีปัญหาเรื่องรกเกาะต่ำ และเลือดออก ทำให้ไปทำงานไม่ได้ ตั้งแต่ 30wk

ถ้าคะเนจากวันคลอด กับวันที่คิดว่าจะนำน้องกลับมาไทย น้องจะมีอายุประมาณ 2 เดือนค่ะ

พี่สาวเป็นsingle mom ไม่ได้แต่งงาน ไม่มีgreen card เป็นผู้รับรองบุตรคนเดียว

พี่อยากจะให้เรา นำน้องกลับมาไทย ให้แม่ช่วยเลี้ยง เนื่องจากถ้าเลี้ยงลูกเอง พี่จะไม่มีรายได้  พี่จะออกไปทำงานแล้วส่งเงินมาให้

มีเพื่อนของพี่สาว อาสาจะดูแลให้ แต่พี่ก็ไม่อยากรบกวนเขา และก็ไม่ค่อยไว้ใจ

อยากให้เราเลี้ยงมากกว่าเพราะเราเป็นน้องสาวที่สนิทกัน และเราเป็นพยาบาล(พยาบาลเกือบทุกคนเลี้ยงเด็กเก่งค่ะ อิอิ)

อีกทั้ง ค่าจ้างเลี้ยงเด็กที่นู่น ค่อนข้างแพง $100/day ซึ่งรายได้ของพี่ก็อยู่ที่ $100-150/day ค่ะ

ซึ่งเรากับแม่เองก็เต็มใจจะรับเด็กมาด้วย

คืออยากจะถามเพื่อนๆ ว่า

1. ถ้าไม่ใช่แม่ของเด็ก จะสามารถนำเด็กเดินทางกลับมาไทยได้ไหม

2. ต้องดำเนินการอย่างไรคะ มีขั้นตอนที่ยุ่งยากหรือไม่  กังวลมากค่ะกลัวจะนำน้องมาไม่ได้

3. เด็ก2เดือน ถ้าขึ้นเครื่องบินได้ไหมคะ คิดว่าจะเดินทางกับkorean air น่ะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่