ถามพนักงาน SAMSUNG ช่วยตรวจสอบปัญหา MEGA 6.3 ด่วนเลยครับ

ขอสอบถามครับ ทำไมปัญหาเรื้อรังนี้ต้องแก้ยังไงครับ และสาเหตุเป็นที่อะไรอยากให้พนักงาน samsung ช่วยตรวจสอบ วิเคราะห์หน่อยนะครับ ว่าสามารถปิดฟังค์ชั่นนี้ได้หรือไม่ครับ ผมซื้อ mega 6.3 มาช่วงเดือนแรกที่ออกประกัน D7 ใช้ไปเกิดปัญหามันจะชอบจอดรอปความว่างเอง auto โดยที่เราไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย auto brightness ก็ไม่ได้ตั้ง ไม่ได้เป็นที่แอพที่โหลดมาปรับความสว่างเอง และไม่ได้เปิดโหมดการอ่านครับ เอาเข้า 0 ลง firmware reset factory ก็ไม่หาย ก็เลยขายไป หลังจากนั้นประมาณอีกเดือนนึง ก็ไม่เจอเครื่องไหนถูกใจก็กลับมาใช้อีกรอบโดยซื้อมือ 2 มาคราวนี้ได้เครื่องประกัน D9 ก็เจอปัญหาจอชอบลดความสว่างลงเองอีกครับ เข้า 0 อัพ firmware reset factory พอ reset เสร็จก็ต้องมานั่งตั้งค่าใหม่ให้ลงตัวอีกก็ยังเป็นใช้ไปเดือนกว่าๆก็ขายไปอีกรอบ แล้วคราวนี้ก็มาเล่นเครื่องเพื่อนแม่ฝากมาลง app ที่บ้านผม 2 คืนผมก็ลองเล่นตามปกติก็เกิดอาการจอดรอปความสว่างอีก ตอนแรกผมไม่รู้จะจับภาพให้ดูยังไง สุดท้ายไปควานหาเจอตรงนี้จนได้ มันจะขึ้นตรงจอภาพปรับความสว่างว่า "เพื่อหลีกเลี่ยงไม่ให้อุปกรณ์ร้อนเกินไป หน้าจอจึงลดความสว่างลง" ทั้งๆที่ ram ก็เหลือ 900/1.32GB app ก็เปิดค้างไว้แค่ 2-3 อันไม่เกินนี้ มันร้อนอะไรนักหนา แต่เครื่อง note1 note2 galaxy tab7.7 note8  note10.1  tab2 10.1 ที่เคยใช้ๆมาก็ไม่เคยเจอปัญหานี้ ไม่ทราบเอามันออกได้ยังไงครับ อาการนี้เกิดขึ้นได้ตลอด อย่างตอนเล่นเกม cookie run เกมอื่นๆ หรือกระทั่งดู browser จากเวบโดย app อินเตอร์เน็ทลูกโลกที่ติดเครื่องมา มันจะชอบเดี๋ยวสว่าง พอหายสว่างก็สีสด สลับไปสลับมา น่ารำคาญใจ ถามว่ามีผลไหม นอกจากแสงเดี๋ยวสดเดี๋ยวดับ อย่างอื่นก็ไม่มีปัญหา แต่ใครจะอยากจะให้เป็นแบบนี้ครับ อาการนี้เป็นกับทุกเครื่อง mega 6.3 แล้วทีนี้ผมทดสอบเสร้จก็ reset factory แล้วลงแอพคืนเพื่อนแม่ไป แล้วก็หายไปอีก 2 เดือน ไปใช้ IQ9A แต่ก็ไม่ถูกใจ จนตอนนี้กลับมาใช้ mega 6.3 เป็นเครื่องที่ 4 แล้ว ผมอยากได้จอใหญ่อ่าน ebook ไม่งั้นมองไม่เห็นครับเล็กกว่านี้ ก็เจอปัญหาเดิมอีก คราวนี้รำคาญและโมโหมาก ปัญหาเดิมซ้ำซากเครื่องที่ 4 ไม่ต้องบอกให้ผมไปอัพ firmware แล้วนะครับ ผมขี้เกียจเอาเข้ามาก ออกมาก็ต้องตั้งค่าใหม่ ลงข้อมูลใหม่เป็นชั่วโมงกว่าๆ เบื่อจะทำอะไรหลายๆรอบที่มันซ้ำไปซ้ำมาจำเจอ่ะครับ 4 รอบเข้าไปแล้ว แค่พนักงาน samsung ช่วยวิเคราะห์หน่อยก็พอว่าจะปิดเจ้าโหมดหน้าจอตามรูปนี้ได้ยังไงครับ มันไม่มีให้ปิดเซ็ทในตั้งค่านะครับ ต้องทำยังไงบอกวิธีมาเลย ถึงผมปิดมันเครื่องผมก็ไม่ร้อนหรอกครับ แค่เล่นเกม ดูเวบตามปกติ ไม่เคยเปิดแอพซ้อน คือเล่นจบอย่างนึงปิดแอพ เคลียแรมก่อนเล่นอันต่อไป มันไม่ร้อนแน่นอน แต่มันจะกันเหนียวอะไรนักหนา ใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพเลย ตั้งแต่ผมใช้มา 4 เครื่องแรม ไม่เคยใช้เกิน 1.1/1.3GB ด้วยซ้ำ เต็มที่มากสุด 800-900 กว่าๆเท่านั้นครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่