สอบถามร้านขาย หินสี ลูกปัดทวาราวดี หรือเม็ดลูกปัดโบราณ ในกทม.

ลุงเคยเดินเล่นๆ รู้สึกจะผ่านหูผ่านตาบ้างสมัยไม่กี่ปีมานี่แต่ช่วงตอนนั้นไม่ค่อยสนใจ
พึ่งจะเริ่มศึกษาไว้เป็นแนวบ้าง เลยนึกๆว่าเคยผ่านหูผ่านตา แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ช่วงจุดไหน กันแน่
และร้านเขาโยกย้ายเปลี่ยนไปบ้างไหม
เลยอยากถามๆ คนที่เคนเดินผ่านไปแล้วจำได้ว่าผ่านตาบ้างในปัจจุบัน ขอเป็นร้านแบกับดินนะ
เอาแบบไปนั่งส่องแล้วโยนใส่ตะกร้าให้ร้านเขาร้อยเป็นเม็ดได้เลยน่ะ
ขอช่วงบริเวณ จตุจักร์ ท่าพระจันทร์ หัวลำโพง เยาวราช เอาตรงแถวๆนี้น่ะ
ลุงจะเอาไปมอบเป็นของขวัญวันเกิดคราอาจารย์น่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
เยาวราช สำเพ็งเนี่ย หนูแทบไม่เห็นแล้วค่ะลุง แต่สำเพ็งซอยหลังคาเขียวตรงข้ามคิคูย่า มันจะมีร้านขายมุก กับร้านขายหินอยู่ คุ้นว่าเคยมีคล้าย ๆ ลูกปัดทวานะ แต่หนูไม่รู้ว่ามันโบราณแท้หรือแค่หินทิเบตธรรมดาค่ะ

ส่วนในจุตจักร โซนขายหินคือแถว ๆ โซน 24 ค่ะ (หรือ 23 หว่า) ถ้าไปรถไฟฟ้าใต้ดิน ขึ้นสถานีกำแพงเพชรจะถึงเลย (กำแพงเพชรนะ ไม่ใช่สวนจัตุจักร ถ้าขึ้นสวย จะเดินไกลมากกก) แต่หนูไม่ได้ไปนานแล้ว ไม่แน่ใจว่ามีลูกปัดโบราณไหมนะ อันนี้ต้องลองไปค่ะ แต่วันศุกร์ ร้านมันเปิดไม่ครบนะคะ ค่อนข้างน้อยเลยค่ะ ไม่เหมือนเสาร์อาทิตย์ (ที่คนเยอะมากและร้อนตับแตก) อมยิ้ม15
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่