ม็อบราชดำเนินโห่ตะโกน ไล่ด่าพระที่เข้ายื่นหนังสือต่อสหประชาชาติ ขอให้ยุติความรุนแรง : ม็อบคนดี ห้ามเห็นต่างหรือครับ

กระทู้สนทนา
ม็อบสุเทพ เทือกสุบรรณ โห่ตะโกน ไล่ด่าพระ บางคนได้เข้าไปใช้มือผลัก
(พาดหัวตามในยูทูปเลยนะครับ จะจริงเท็จอย่างไรดูเอา เกินความจริงไปบ้างหรือไม่ ก็ใช้วิจารณญาณพินิจดูครับ)

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ดูคลิปเสร็จแล้ว ผมนำเสนอความเห็นอย่างนี้ครับ
...
เราต้องพิจารณาว่าพระ
แม้จะเป็นผู้สมาทานว่าตัดขาดออกจากทางโลกแล้ว
แต่ในฐานะหนึ่ง
หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่เราจะต้องยอมรับว่า
ภิกษุสงฆ์เหล่านี้ก็ยังคงมีความเป็นพลเมืองของสังคมเหลืออยู่

ถ้าพระสงฆ์ต้องการจะเดินทางเข้ายื่นหนังสือที่สหประชาชาติ
แสดงจุดยืนว่าต้องการให้ม็อบอยู่ในกรอบการชุมนุมที่ไม่สร้างความเดือดร้อน
ผมว่าท่านก็มีสิทธิทำได้ เป็นวิถีทางที่สงบ เหมาะสม
ไม่ใช่การก้าวก่ายการเมือง ปลุกปั่น ปราศรัย ในแบบเดียวกับที่พระพุทธอิสระทำ

ม็อบพวกนี้ เมื่อมีคนมากจึงล้ำเส้นไป
อหังการ์คิดว่าคนเห็นต่าง คนมายับยั้ง คือมารชั่ว
จะกำจัด จะข่มเหงอย่างไรก็ได้
คิดเหมือนตัว ทำเหมือนตัว คือคนดี คนปกป้องชาติ คนรักในหลวง
หากไม่คิดเหมือนตัว ทำเหมือนตัว คือขี้ข้าทักษิณ มารชาติ มารศาสนา
พฤติกรรมถ่อยๆแบบนี้ ควรได้รับการเผยแพร่และประณาม
เพราะสุเทพ เทือกสุบรรณ ขยายปริมณฑลของความขัดแย้ง
ยกระดับไปสู่ความรุนแรงใหม่ๆที่เราไม่อยากจะเห็นในสังคมไทยเลย

โดยหลักการประชาธิปไตยแล้ว
เราเคารพคนที่เห็นต่างกับเรา
เรามีสิทธิ เสรีภาพที่จะเสนอความเห็นของเรา
โต้แย้งกัน ถกเถียง นำเสนอความคิดเห็นของเราได้
แต่ไม่ไล่ ไม่ผลักไส ไม่ข่มเหงรังแกกันจนเป็นการละเมิดสิทธิและเสรีภาพ
ของผู้อื่นที่มีฐานะเป็นพลเมืองเท่าเทียมกับเราอย่างเด็ดขาด

ม็อบที่ไปชุมนุมอยู่ในปัจจุบัน
ผมไม่เหมารวมว่าทั้งหมด
แต่ส่วนมาก ไม่น้อยเลยที่เห็นอยู่ในขณะนี้
มีพฤติกรรมที่เลวร้าย ปากก็อ้างเจตจำนงที่ว่ารักชาติ รักสถาบันฯ
แต่กระกระทำที่แสดงออก บ่งชี้ถึงการไม่เปิดรับความแตกต่าง
ต้องการต่อสู้ เมื่อปักธงชัยให้ความเห็นของตัวเป็นใหญ่
เอาชนะให้ได้ ทั้งๆที่พ่ายการเลือกตั้ง

นี่ไม่ใช่ม็อบโค่นล้มระบอบทักษิณหรอกฮะ
นี่มันม็อบจัดตั้งระบอบประชาธิปัตย์
อันมีอภิสิทธิ์และ สุเทพเป็นหัวโจกอันธพาลครองเมืองฮะ

ฝากกระทู้เก่า จุดยืนของผมต่อการมีม็อบครับ
ผมไม่ชอบยิ่งลักษณ์นะฮะ แต่ผมปฏิเสธเสียงที่เลือกเขามาไม่ได้จริงๆ การเลือกตั้งคือหัวใจของประชาธิปไตยฮะ
http://pantip.com/topic/31297188

น้องใหม่พันทิป สิงหลายห้อง หลักๆเป็นราชดำเนิน ศาสนา ศาลาประชาคม หว้ากอ ห้องสมุด ก้นครัว ครับ
รู้จักกันไว้ มีอะไรแนะนำ ติชม ด่า ได้ตามใจครับ

รู้จักกันไว้นะครับ พูดคุยเพิ่มได้นะครับที่หลังไมค์หรือเฟซครับ

https://www.facebook.com/kru.emma.7
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่