อยากให้คุณรู้จัก แขวงคำม่วน ประเทศลาว ... ดินแดนเเห่ง ภูเขา และ ถ้ำลอด

หลายคนคงรู้จักประเทศลาว ในมุมมองของ เวียงจันทน์ หลวงพระบาง
แต่จะมีใครรู้จักเมืองแห่งนี้หรือเปล่า
กับแขวงคำม่วนครับ
ที่เลือกนำเสนอแขวงนี้เพราะ มีสถานที่ท่องเที่ยวที่สวยงามแปลกตา
เดินทางไปได้สะดวก อยู่ ติดกับจังหวัดนครพนม
สามารถเดินทางทางรถยนต์ ขับข้ามสะพานก็สะดวก
หรือ นั่งเรือข้ามฝากก็สะดวกไม่ต่างกันครับ
มีแค่บัตรประชาชน ทำบัตรผ่านแดน 5 นาที ก็เดินทางไปต่างประเทศได้แล้วครับ ง่ายจริงๆๆ

เมืองที่อยู่ติดกับนครพนม คือ เมืองท่าแขก แขวงคำม่วน
ท่าแขก มีภูเขาหินปูนมากมาย  และ ยังมีทำลอด ขนาดใหญ่อีกด้วย

บรรยากาศ สองข้างทางก็เป็นทุ่งนาและป่าเขาที่สวยงามครับ

การเดินทางเที่ยวถ้ำต่างๆ มีให้เลือกหลายวิถี อาจเช่ามอเตอร์ไซต์ก็ได้
หรือเจ้าสามล้อเครื่อง พาเที่ยวก็ได้ครับ

เอาเป็นว่ามาพูดถึง ถ้ำแรกก่อนละกันครับ
กับ ถ้ำ นกแอ่น

ถ้ำนกแอ่น เป็นถ้ำที่ใหญ่ที่สุดใน เมืองท่าแขก
เป็นถ้ำลอดที่มีหินงอกหินย้อยที่สวยงาม และประดับด้วยไฟหลากสี

ภาพด้านบนคือ หินงอกหินย้อยที่เป็น สิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำถ้ำ ครับ

ถ้ำแห่งนี้มีน้ำไหลผ่าน เราสามารถนั่งเรือชมความงามได้ด้วยนะครับ
ได้บรรยากาศไปอีกแบบครับ

สำหรับคนชมเดิน ก็มีทางเดิน เป็นสะพานปูน เดินได้สะดวกมากๆๆครับ

ถ้ำต่อไป คือถ้ำเชียงเลียบ อยู่ไม่ห่างกันมากครับ
ระหว่างสองข้างทางก็สวยงามเช่นเคย

ถ้ำเชียงเลียบ นั้น ในหน้าร้อนสามารถเดินเข้าไปได้ครับแต่อาจลำบาก
แต่ในช่วงปกติ ต้อง นั่งเรือเข้าไปครับ
สรุปว่า ผมนั่งเรือเข้าไปครับ
ภายในถ้ำเป็นสถานที่จับปลาของชาวลาว

ถ้ำแห่งนี้ ไม่ได้ตกแต่งด้วยแสงไฟ เหมือนถ้ำนกแอ่น
แต่ความงามใดก็ไม่อาจสู้ความงามตามธรรมชาติได้
แสงสะท้อนจากน้ำที่มีสีเขียว สะท้อนผนังถ้ำกลายเป็นสีเขียงมรกต
ผมว่าคล้ายๆ ถ้ำมรกตของไทยนะครับ แต่ต่างที่ว่า ถ้ำนี้เป็นน้ถ้ำหินงอกหินย้อย น้ำจืด

เมื่อมองไปอีกฝั่ง แสงจากนอกถ้ำก็สะท้อนผนังถ้ำเป็นหลากสีเลยทีเดียวครับ

นอกจากนี้ยังมีถ้ำเล็กๆๆอีกหลายถ้ำนะครับ แต่ช่วงน่าฝนเข้าไม่ได้
เพราะ น้ำจะท่วมทางเข้า ซึ่งน่าเสียดายมากครับ

นอกจากธรรมชาติที่สวยงาม
ตัวเมืองท่าแขกก็สวยงาม ด้วยศิลปะ อาคารแบบฝรั่งเศส
เป็นตึกเก่าแก่ ที่ยังคงสภาพสมัยฝรั่งเศสเป็นเจ้าอาณานิคมได้เลยทีเดียวครับ

ส่วนใครสนใจเที่ยว สามารถไปเช้าเย็นกลับได้เลยนะครับ
หรือ อาจพักสัก 1 คืน ในตัวเมืองได้ครับ ที่พักมีให้เลือกมากมาย
หลายราคา ตามความพอใจครับ

สงวนลิขสิทธิ์ภาพถ่าย...ติดต่อ พูดคุย ขออนุญาตการนำภาพไปใช้ ซื้อขายภาพ
facebook: https://www.facebook.com/thapanun.mahisanun

กับภาพสุดท้ายละกัน กับบรรยากาศระหว่างทางไปถ้ำ ครับ  ... ขอบคุณครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่