ตอนนี้ผม ใจสลาย เมียที่คบกันมา 8 ปีได้ทิ้งผมและลูกไป อยากระบาย และขอกำลังใจ

กระทู้คำถาม
เล่าก่อนครับ ปัจจุบันแล้ว ผมมีลูก 2 คน กำลังโต คนโต 6 ขวบ คนเล็ก 3 ขวบกว่า

แม่ของมันได้ทิ้งไป หาผู้ชายอื่น ทิ้งลูกไว้กับผมทั้งสองคน ผมใจสลายเมื่อลูกคนเล็กถามว่า แม่... ไปไหนอ่า แล้วคนโตมันจะปลอบน้องว่า

แม่... ไปหาตาเดี๋ยวก็กลับ ผมรู้สึก ละอายใจ ที่ผมยังปลอบน้องมันไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมหมดแม้กระทั่งเรี่ยวแรงจะยืน

ผมไม่คิดว่ามันจะทำกับผมได้ลง ทั้งๆที่ผม ดีกับแฟนคนนี้ทุกอย่าง บางทีผมรักมันเกินไป รักจนคนข้างบ้านบอกว่า รักมันกว่าแม่ตัวเองอีก

ตามใจทุกอย่าง อยากได้อะไรซื้อให้ อยากไปไหนพาไป อยากทำอะไรได้ทำ งานไม่เคยทำตลอดเวลาที่คบกัน

แล้วแฟนผมคนนี้ ทำหมันตอนมีลูกคนที่ 2 เนื่องจาก เลือดปั่นตัวไม่พอ หมอแนะนำให้ทำ ถ้ามีอีกก็จะอยู่ไม่ได้เพราะเลือดขาดอะไรสักอย่าง

ผมก็เอาข้อนี้ไปบอก กิ๊กมัน แล้วเตือนสติมันว่า แกจะไปอยู่กับเขา เขาไม่อยู่กับแกไปตลอดหรอก อายุ 25 แล้วนะ แล้วมีลูกให้เค้าไม่ได้

ทิ้งลูกทิ้งผัวมา ทั้งๆที่ผัวตัวเองไม่ผิด แบบนี้ใครจะอยู่กับแกได้ ลูกก็มีให้เค้าไม่ได้ งานก็ไม่เคยทำ แฟนผมเหมือนมันไม่คิดอะไรมันก็พูดมาคำเดียวว่า ปล่อยมันไปเถอะ อย่าไปยุ่งกะแฟนใหม่มันเลย เหมือนผมไปทำลายชีวิตเค้า

โห่ผมได้ยินคำนี้ผมน้ำตาร่วงเลยครับ ผมถามว่าใครกันแน่ ที่ทำลายชีวิตใคร ไม่ใช่ แกหรอที่ทำลาย ทุกอย่างที่เขาทำมันไม่ดีตรงไหน

บอกมาเค้าจะแก้ไข ให้โอกาศเค้า เค้าไม่รู้เค้าผิดอะไร ทิ้งเค้าไปทำไม มันก็ตอบผมไม่ได้

นี่วัน ที่ 3 แล้วที่มันไปนอนอยู่กับแฟนใหม่ ที่รู้ทุกอย่างเกี่ยวกับมัน ผมไม่เข้าใจทำไม มันยังรับได้ ขนาดพี่ชายแฟนผม โทรไปบอกความจริง เพราะพี่ชายกับพ่อพี่ชายเขาก็รับไม่ได้ ที่น้องเขาทำแบบนี้กับผม

เขาบอกว่า แฟนผมเป็นแบบนี้ตลอด ตั้งแต่เด็ก เหมือนคนใจแตก ตอนมามีผม เขาสบายใจ เห็นผมทำงานเลี้ยงดูลูกเขา เขาขอบคุณผมที่ฉุดเธอมาจากนรก

ผมก็งงว่า ผมทำดีกับเขาขนาดนี้ทำไมถึงยังทิ้งผมได้ลง ผมถามว่า แล้วลูกหละไม่รักหรอ แฟนผมก็ตอบมาว่า ไม่รัก แล้วอย่าเอาเรื่องลูกมาอ้างมาพุดซ้ำๆ ให้ปล่อยเขาไป

ผมก็ยิ่งช้ำใจหนัก แต่บอกตรงๆ ตอนนี้ผมก็รอ แฟนผมคนนี้กลับมา ให้กลับมาขอโทษพ่อแม่ผมผมก็จะให้อภัย เพราะผมรู้ว่าวันนึง

แฟนใหม่คนนั้นก็ต้อง เลิกกะมัน เพราะมันทำอะไรไม่ได้ เงินก็ไม่มี วิชาก็ไม่มี วุฒิ ม.3 ยังไม่มีเลย

ใครจะเอามัน ยังไงมันก็โดนทิ้ง แล้วพ่อ แล้วพี่มันก็จะไม่เอามันด้วย เพราะมันทำตัวแบบนี้ พ่อกับพี่เพิ่งขายบ้านไป เลยไม่มีที่อยู่

ถึงแฟนผมมันเสียหลักมาก็กลับไปอยู่กับเค้าไม่ได้  ผมก็คิดตลอดว่ามันจะซมซานมาหาผม แล้วผมจะให้โอกาศมันเพื่อลูก

ผมยังคงรักมันอยู่ พ่อแม่ พี่น้อง เพื่อน รวมทั้งพี่ของมัน บอกให้ผมทำใจแล้วหาใหม่ ผมไม่เข้าใจว่าผมจะทำใจได้อย่างไร

ในเมื่อแฟนผม เป็นรักแรกของผม แล้วผมทิ้งหัวใจผมทั้งหมดไว้ให้มัน ผมไม่สามารถไปมีใหม่ได้ผม ควรจะทำอย่างไร

ผมเป็นคนชอบทำอะไรซ้ำๆซากๆ อยู่แต่ที่เดิมๆ เพื่อนผมก็ไม่มี อยู่แต่บ้านไปไหนก็ไม่มีแรงจะไป นอนไม่หลับ นอน 10 นาทีตื่น 10 นาทีแบบนี้ตลอด

กินข้าวก็ไม่ลง ผมเอาแต่เฝ้าเป็นห่วงมัน ว่ามันจะสบายดีไหม จะโดนเค้าหลอกไหม ทั้งๆที่มันไม่สงสารผมเลยสักนิด ผมก็ตัดใจจากมันไม่ได้อยู่ดี ผมฮึดอยู่พักนึง ช่วงที่พ่อแม่ ผมร้องไห้เพราะมัน ผมรู้สึกเกลียดมัน แต่พอผมทำงาน ผมอยู่คนเดียวผมนอนคนเดียว ผมก็นึกถึงมัน

ยิ่งตอนลูกถามว่า แม่... ไปไหน ผมน้ำตาร่วงตลอด ผมควรจะทำอย่างไรดี ขอกำลังใจด้วยครับ ตอนนี้ผมไม่เหลืออะไรแล้วจริงๆ

ทำไมผู้ชายฝั่งโน้นเขาไม่เข้าใจผม ผมขอแฟนผมคืน เขาบอก รับปากไม่ได้ ผมก็ทุกข์ใจ ถ้ามันเลิกกันไป แล้วแฟนผมจะไปอยู่ไหน อยู่อย่างไร

ผมเครียดมากเลยครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 36
แผลมันยังสดอยู่น่ะครับ..ยังเจ็บปวดอยู่ก้อเป็นเรื่องธรรมดา..
ผมกับลูกก็โดนทิ้งไปเหมือนกัน..ลูกเพิ่ง 3 เดือนเอง เงินทองแม่มันเอาไปเรียบเลย เหลือแต่ตัวกับลูกอายุ 3 เดือน..
ยังดีที่ยังมีญาติๆคอยช่วยเหลือค้ำจุน..

จากประสบการณ์..การจะได้มาซึ่งกำลังใจ เราต้องหยุดฟูมฟายให้ได้ก่อนครับ..
เพราะถ้าตราบใดที่เรายังมั่วแต่พร่ำเพ้อเสียใจ คนรอบข้างเราก็จะเสียใจที่เห็นเราเป็นไปอย่างนี้..
แต่ถ้าเรากลับมาเป็นปกติได้เร็วเท่าไร คนรอบข้างเรานี่แหละจะกลับมาให้กำลังใจเราได้อย่างเต็มเปี่ยม..

ก้มหน้าก้มตาเลี้ยงลูก..กลับมาดูแลเอาใจใส่ลูกดีกว่าครับ..อย่างร่าเริงด้วยนะ..
ลูกไม่จำเป็นต้องมีแม่ก็อบอุ่นได้ จากพ่อคนเดียวนี่แหละ ขอยืนยัน..
กับคนที่มันหมดใจกับเรากับลูกแล้ว จะรอมันกลับมาเพื่ออะไรครับท่าน..
แค่พ่อกับลูกก็สร้างครอบครัวได้ครับ..จะรอคนที่มันหมดทางไป กลับมาดูแลลูกเราน่ะเหรอ..
เพื่อให้มันรอจังหวะที่จะทิ้งลูกไปอีกครั้ง ให้ลูกต้องช้ำใจในครั้งต่อไปรึ..

ความจริงเป็นภูมิคุ้มกันชีวิตให้กับลูกได้ครับ..เจ็บลึกแต่แค่ครั้งเดียว..
แต่มันก็อยู่ตัวพ่อด้วยนะ ที่ล้มแล้วจะกลับยืนขึ้นเพื่อลูกอีกได้หรือเปล่า หรือฟูมฟายรอแต่สิ่งที่ไม่มีมา..
ถ้าทุกสิ่งพูดกันแต่ความจริงกับลูก..ลูกนี่แหละจะเป็นกำลังใจให้เราได้ดีที่สุด..
เพราะเราเป็นคนที่อยู่ดูแลเขา ไม่ได้ทิ้งเขาไปครับ..

ตอนนี้อย่าห่วงแต่ความรู้สึกของตัวเอง ความรู้สึกลูกสำคัญกว่า กลับมาเป็นปกติให้ได้โดยเร็วครับ เพื่อลูก..
ความคิดเห็นที่ 65
คุณจะเชื่อและทำตามไหมถ้าบอกว่า ให้ไปปฏิบัติธรรม ปฏิบัติไม่นานหรอก ใจสงบ นอกจากไม่ทุกข์ ยังเห็นสัจจธรรมว่า
เป็นเรื่องของวิบากที่มาเจอกัน

วิบากมีทั้งดีและไม่ดี บางคู่เป็นคนดี ศีลเสมอกัน เขาก็เกื้อกูลรักใคร่ เวลาที่อยู่ด้วยกัน ก็ตามช่วงของบุญที่ส่ง ถ้าทำบุญเพิ่ม อธิษฐานติดตามกัน เกิดมาอีก ก็เป็นคู่บุญบารมีกันอีก

เรื่องภรรยาคุณๆไปปักใจรักเธอ สายปฏิ๗๗สมุปบาทก็ไปตามนั้น แต่เธอชอบทำบาปมากกว่าบุญ เกียจคร้าน ไม่ทำความดี
เธอไปกับชายที่เป็นคนระดับเดียวกับเธอน่ะแหละ กระแสกรรมมันดึงดูดคนเหมือนกัน ให้ชอบพอกัน จึงอย่าน้อยใจ
รีบถ่ายถอน ความหลงรักเธอให้ได้ชาตินี้ มิฉะนั้น ตายไปโดยจิตผูกพันก็ไม่แคล้วชาติหน้าเจอเธออีก

ปฏิบัติธรรมก่อนออกจากสมาธิก็อธิษฐานให้มีปัญญา เห็นสิ่งต่างๆตามความเป็นจริง ก็จะเริ่มมองเห็นว่าเธอเป็นอย่างไร เป็นตัวถ่วงชีวิตไปวันๆ
ทั้งใจสงบ ความรักฉันหนุ่มสาวก็หายไปด้วย เพราะกิเลสต่างๆมันเริ่มเบาบางลง ถูกเคลียร์ออกไป
จะกลายเป็นกลัวเธอกลับมา ต้องไปรับใช้เธอต่อ
มองชีวิตคู่เป็นทุกข์ เพราะขณะใจสงบ มีความสุขกว่า พอไปจรดเรื่องคู่ ก็เห็นเป็นทุกช์ขึ้นมา

ถ้ายังมีวิบากกับคนอื่นต่อ ปฏิบัติธรรมไม่แน่นแฟ้น ก็จะมีโอกาสเจอคนใหม่ ก็อธิษฐานว่า ให้เจอแต่กัลยาณมิคร คนดีมีปัญญา พวกไร้สาระให้ห่างไกล จะพอปัดเป่าไม่ให้คนไม่ดีเข้ามาในชีวิต อยู่ที่ระดับการปฏิบัติของคุณ สงบมาก ทำบุญด้วยก็ได้ผลมาก

เริ่มด้วยสวดมนต์ยาว สวดไม่ได้ก็บทสั้นๆแต่สวดหลายๆรอบถี่ๆ หรือ บริกรรมคำว่า พุทโธ หรือ สัมมาอะระหัง ถี่ๆ
ความถี่ การซ้ำ ทำให้ใจไม่ไปเกาะเรื่องอื่น เป็นจุดเริ่มต้นของสมาธิ

ทั้งการรำลึกถึงพุทธคุณก็ได้บุญมาก เป็นเครื่องป้องกันไม่ให้ตกไปในที่ชั่ว คือทำผิด คิดผิด ได้อานิสงส์พบแต่สิ่งดีๆ
พอใจสงบปัญญาเกิด มองออกเลยว่า  การพร่ำเพ้อถึงใครสักคน มันไร้สาระ และเป็นภัย ดึงตนเองติดในกระแสโลก

เกิดมาแล้วก้ต้องหาสิ่งดีสุดให้ชีวิต นอกเหนือไปจากเพียงครองเรือน กินข้าว นอน ดูหนังฟังเพลง ฯลฯ ยังมีความสุขที่มั่นคง สงบ สว่าง กว่านั้น คือการปฏิบัติธรรม
ประเทศไทยเป็นปฏิรูปปเทศ คือมีการสืบต่อศาสนาพุทธ มีการปฏิบัติธรรม
เกิดถูกที่ ถูกเวลา หาสิ่งประเสริฐไปดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 4
ผมเชื่อมาตลอดว่า การดีกับใครสักคนมากๆ จะทำให้เขาต้องเห็นใจเราแล้วทำดีกับเราเป็นการตอบแทน

แต่ผมคิดผิด ผมดีมากนะ งานทำส่งเสียพ่อแม่ เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่ดูด สังคมไม่ติด

แฟนผมยังทิ้งผมได้ เที่ยวผมก็ไม่ได้เที่ยว ไปไหนผมก็เอาเขาไป พูดเรื่องดีๆของเขาให้เพื่อนๆฟัง จนเพื่อนๆผมทุกคนก็รักเธอ

ปัจจุบัน เพื่อนๆ กับคนแถวบ้าน ก็ยังไม่รู้ว่าเธอทิ้งผมไปเรื่องอะไร ผมแค่บอกว่าผมทะเลาะกันหนักมากแล้วไล่เธอไป เธอจึงไม่ยอมกลับมาหาผม

เพื่อเปิดโอกาศให้อภัยเขา กลับมาทำในสิ่งถูกต้อง ผมยังรออยู่นะ นี่คือล็อกอินของแฟนผม แต่แฟนผมไม่ค่อยได้เล่นพันทิปหรอก สักวันถ้าเค้าเล่น เค้าจะเห็นกระทู้นี้ เค้าจะได้รู้ความในใจผม

อุ้ม โอ๊ะรักอุ้มเสมอ ไม่ว่าเหตุการ์ณจะเป็นยังไง โอ๊ะยังคงรออุ้ม ลูกสองคนเค้าจะเลี้ยงให้อย่าง ราชา ไม่ว่าอนาคตจะเป็นยังไง อุ้มโดนเค้าทิ้งมา อุ้มไปหาน้าหน่อยไม่ได้แล้ว ให้อุ้มนอนคิดว่า อุ้มได้ทำอะไรผิดพลาดไปแล้ว มาขอ ขมา พ่อแม่เค้า ที่ทำไม่ดี แล้วมาเริ่มต้นกันใหม่นะ

เค้ารักแกมาก รักคนเดียว เค้าไม่เคยเผื่อใจ ตลอดเวลาที่คบกันเค้าก็ไม่เคยมีกิ๊กให้อุ้มเสียใจ มีคนมาจีบเค้า เค้ายังบอกปัด เพราะคิดเสมอว่า เราออกไปข้างนอกได้แต่เมียเราเลี้ยงลูกที่บ้าน เราจะไปมีใหม่ทำไม ในเมื่อแฟนเรามันอยู่แต่บ้านโอกาศจะไปเจอคนอื่นก็ไม่มี แล้วนี่อุ้มเล่นหนีเค้าไป

อยู่กับคนในเกมส์ มันจะเลี้ยงตัวเองได้สักกี่น้ำ งานมันก็ไม่ทำ แถมยังเรียนอยู่ ดูแต่การ์ตูน แล้วตัวเองจะรบกวนพ่อไปถึงเมื่อไหร่ อยู่กับเค้า

อุ้มไม่เคยต้องใช้เงินจากครอบครัวเลย กลับมาอยู่กับเค้านะที่รัก หวังว่าตัวเองจะได้อ่าน เชื่อเถอะ จะอ่านกระทู้นี้ อีก ปี หรือ สองปี เค้าก็ยังเป็นเค้า

เค้าก็จะยังไม่มีใคร จะก้มหน้าก้มตาเก็บเงิน เลี้ยงลูกเพื่อรออุ้มนะ รักอุ้มเสมอจากโอ๊ะ ผู้ชายที่รักอุ้มหมดหัวใจ
ความคิดเห็นที่ 39
เข้าใจนะ ใครไม่ได้ยืนอยู่จุดที่ จขกท ยืนอยู่ ไม่มีทางเข้าใจหรอกว่ามันยากขนาดไหน
แต่ผมอยากจะบอก จขกท ว่า คำแนะนำจากคนนอก เชื่อถือเอาได้ เพราะมันไม่มีอะไรมาบังตา

ผมอยากจะให้ จขกท ซะ เลิกฝันหวานว่า
เมียกลับมาแล้ว จะรักกันอย่างมีความสุขอีกครั้ง NO!!
ไม่มีทาง กลับมาได้ก็ไปอีก อยากตกนรกตลอดชีวิตหรือเปล่า
อย่าคิดว่าความดีจะหยุดใครได้ หรือจะเปลี่ยนใจใครได้
ขนาดพ่อกับพี่ยังไม่เอา ขนาดลูกในไส้ยังไม่รัก
วันนึงถ้า จขกท เดินออกมาได้ พอมองย้อนกลับไป
อาจจะนั่งขำตัวเอง ว่าทำไมวันนั้นเราเกรียนจัง
คิดว่าจะอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีเขา ไหนได้ไม่เหนจิตายเบย
ความคิดเห็นที่ 23
ร้องไห้เสียใจทำได้นะ  แต่อย่าถึงขนาดให้ฟุบนะคะ  เข้มแข็งเพื่อลูกค่ะ

ลองวิธีนี้นะคะ จะได้เจ็บน้อยลง
ผู้หญิงส่วนใหญ่ เวลาโดนผู้ชายทิ้งแล้วมีลูกต้องดูแล ผู้หญิงจะพยายามเข้มแข็งให้เร็วที่สุดเพื่อลูก
คุณลองทุ่มทุกอย่างให้ลูกนะคะ  แทนที่จะเอาเวลาไปนั่งซึมนั่งร้องไห้  เปลี่ยนเป็น พอมีเวลาปุ๊บ เอาหนังสือมานั่งอ่านให้ลูกฟัง หาของเล่นมาเล่นกับลูก  พาลูกๆออกไปกินไอศครีมหรืออะไรอร่อยๆ   คิดถึงเค้าปุ๊บ รีบหากิจกรรมทำกับลูกๆทันทีค่ะ

ใช้เวลาให้ได้เห็นรอยยิ้มของลูกแทนค่ะ

ตอนนี้เด็กๆเสียใจมากแล้วนะคะ  เค้ายังเด็กกันเหลือเกิน แถมยังต้องมาเห็นคุณเสียใจอีก  แล้วจิตใจน้อยๆจะพึ่งพาใครได้ล่ะคะ

สู้ๆนะคะ  ขอให้เข้มแข็งได้เร็วๆค่ะ  คุณเป็นผู้ชายที่ดี ขอให้เจอเรื่องดีๆไวๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่