How to ปากแดงเพราะเหงา อย่าเหมาว่าฉันนั้นง่าย

สวัสดีค่าหนุ่มๆสาวๆที่รักและเคารพทุกท่าน (เคารพจริงๆนะคะ)
หลังจากที่ จอย(พี่สาว) มาในลุค ยาใจคนจนแล้ว  มีสาวๆหลายคนชื่นชอบ โรสเลยอยากจะขอบคุณสาวๆทึกคน
โดยการ ทำ How to ตัวนี้าให้ชมกันนะคะ

หลายคนคงสงสัยชื่อ How to ไม่มีไรมากค่ะ พอดีได้ลิปแดงที่ชอบมากมาตัวนึง คือ Sephora 01
ประจวบกับนั่งเหงาๆ เลยอยากแต่งหน้าทาปากแดง เลยนึกคำมาคล้องจองเฉยๆ ฮ่าๆ
แต่ก็มีนิดหน่อยล่ะ พอทาปากแดงทีไร ทำไมชอบมีคนแซวว่า
เฮ้ยยย!!!! คีบับ "กาาาาแรงส์มากกกกก" ไม่ก็ "กาาาาาไปกินเลือดที่ไหนมาาาาาว๊าาาาา"
ก็เลยเข้าใจว่า อ๋อๆๆ เค้าคิดว่าคนที่ปากแดง ต้องแรงใช่มั๊ย จริงๆ  ก็แค่อยากจะปากแดงบ้าง เบื่อนะ เอะอะ ก็ชมพู เอะอะก็นู๊ดส้ม
อย่ากระนั้นเลย เลยมาทำ How to ตัวนี้ให้สาวๆได้ดู ทาปากแดงแต่ขอเบรคความแรงด้วยสีคอนแทคเลนส์ และทาตาไม่เยอะ มีพ้อยท์ตรงหางตานิดส์นึง เชิญชมกันเลยค่าาา

Before - After (ไม่ต้องบรรยายความต่าง ให้ภาพเล่าเรื่อง)

อุปกรณ์ที่ใช้โม่ดิฟ่าย ( สละเวลาอ่านซักนิด รีวิวไปในตัวเลยนะคะ )

1. มาสคาร่า Mistine (ไม่ได้ชอบมาก แต่ถูกดี)  

2. ดินสอเขียนคิ้วตลาดนัด (ไม่เน้นเท่าไหร่ ขอให้วาดโครงคิ้วได้เป็นพอ)

3. ดินสอเขียนขอบตา เอสเต้ (ชอบม้วกตัวนี้ )

4. อายไลเนอร์ In2it (ชอบมากค่ะ เส้นดำ คมไม่แพนด้า ไอเทมนี้ต้องมีไม่ขาด)

5. คอนซิลเลอร์ ไว้เก็บคิ้วให้สวยคม

6. พาเลตเขียนคิ้ว In2it (ชอบมากอีกแล้วตัวนี้ ติดทน หางคิ้วไม่มีเลือน ระหว่างวัน)

7. Stila conturing trio (ตัวนี้ใช้ดีค่ะ สีไม่โป๊ะ เนียนดีไม่เป็นก้อน ชอบที่กระจกมีไฟ ฮิๆ แต่ติดตรงที่สีไม่ค่อยติดอยู่นิดนึง)

8. Nars oasis (บอกตรงๆว่าของ Nars ชอบอย่างเดียวเลย บรัชออน อย่างอื่น ไม่ชอบเหรอ??? ปล่าว ไม่เคยลอง 555)

9. แป้งอัดแข็ง Mac (เฉยๆากค่ะตัวนี้ ท่าแล้วหน้า สนุกมาก (มัน) )

10. แป้งฝุ่น Giffarine ( ชอบในระดับนึง เพราะอะไรอ่ะเหรอ ดูปาก !!!! รา คา ถูก !!!! )

11. รองพื้น Giffarine 05 ตัวโปรด (ชอบจริงๆ ใช้ตัวนี้ทำฉาวทูตลอด ควาหนืดกำลังดี มีกันแดดด้วย ปกปิดดีด้วยนะ )

12. ลิป Sephora 01 (ที่มาของฮาวทูของ How to ครั้งนี้ บอกแล้วว่านอกจากบ้านและรถ คุณผู้หญิงควรมีลิปตัวนี้ด้วยนะ)

13. Naked 2 (ไม่ต้องบรรยายไรมาก มีกันทุกคนอยู่แล้ว หมดซื้ออีก)

ดินสอเขียนขอบตา
เริ่มด้วยการ รองพื้น และลงแป้งฝุ่น

รองพื้น
ทา Giffarine 05 จนทั่วหน้า แล้วใช้แปรงรองพื้นวนๆด้วยน้ำหนักมือที่สม่ำเสมอ หน้าจะได้เนียนสวย และหากใครีรอยกระเหมือยโรส หรือรอยสิว ที่ต้องการปกปิด ให้บีบรองพื้นลงที่หลังมือ ทิ้งไว้ซักครูให้หนืดๆ แล้วใช้อุ้งนิ้วนางแตะรองพื้นไปกดย้ำเบาๆตรงบริเวณที่ต้องการจะปกปิด แล้วทิ้งไว้ ซัก 30 วัน (นานไป๊) 30 วิ ก็พอค่า ให้มันเซ็ตตัวซักครู่แล้วกดย้ำด้วยอุ้งนิ้วนางอีกจนกลืนเนียนไปผีสิว(สีผิว????) จริงๆเสร็จแล้วนะคะ แต่ถ้าใครอยากได้ความแน่นให้เอาฟองน้ำกดย้ำเบาๆทั้วหน้าอีกรอบ รับรอง ฝังเข้าสเต็มเซลล์เราเลยค่ะ

ลงแป้งฝุ่น
ขั้นตอนนี้ไม่ยาก รอให้รองพื้นเซ๊ตตัว แล้วใช้แปรงใหญ่ๆแตะแป้ง ทาทั่วหน้า แต่ข้อความระวัง คือต้องลงน้ำหนักเบาๆนะคะ ไมู่งั้นหน้าจะเป็นคราบ เน่าในเลยทีนี้ ก่อนไปขั้นตอนอื่น เช๊คก่อนนะคะ ว่าแป้งพอดีรึยัง โดยเอานิ้วลูบๆ ทั่วหน้า ถ้าตรงไหนยังหนืดๆอยู่ แสดงว่าแป้งไม่พอ ให้ลงแป้งฝุ่นเพิ่มไปอีก

เขียนคิ้ว ไม่ต้องเข้มนะคะ ขอสีอ่อนๆ เพราะเราจะแต่งตาเบาหน่อย

ตาวันนี้เบานะคะ

ทำหน้าผอม กับทำ พิธีเรียกดั้งเหมือนเดิม เพิ่มมิติบนใบหน้า

มีข้อควรระวังนิดหน่อยนะคะ เวลาเฉดดิ้งหน้าให้ใช้แปรงวนๆตรงบริเวณที่เราจะทำเฉดดิ้ง มันจะดูเนียนกว่าการเอาแปรงมาถู อิสสะปรื๊ดๆๆ เลยแทนที่หน้าจะผอม กลายเป็น แขกเค้าเขียวครึ้ม มันจะดูไม่งามเอานะจ๊ะ

ปัดแก้ม - ไฮไลท์

(ขออนุญาติเอาของเก่ามาลง เพราะขั้นตอนเหมือนเป๊ะ)

ปัดแก้ม
ให้ปัดบนเฉดดิ้งข้างแก้ม ที่เราลงไว้นะคะ จะได้กลืนกันไปเลย

ไฮไลท์   พิธีวางไข่ (ลืมบอกไปอันนี้จอยใช้ แป้งอัดแข็งทั่วไป ขอขาวๆหน่อย สวยเนียนดีด้วย ไม่วิ้งเกินไปจนโป๊ะแตก )
ไฮไลท์ วางไว้ 5 จุดนะคะ จอยเรียกขั้นตอนนี้ว่าการวางไข่ ฮ่าๆๆ วางไข่ยังไง เชิญสดับรับฟัง
-จุดที่ 1 ที่หน้าผากให้วางไข่ไก่เบอร์ 6 คือวนไฮไลท์เป็นวงกลมประมาณไข่ไก่นั่นเอง  ถ้าหัวเถิกวางไปเลย เบอร์ 3
-จุดที่ 2 และ 3 วางไข่นกกะทาตรงโหนกแก้ม ข้างละฟอง และที่คางด้วยนะคะ  (อย่าวางเพลินจนเป็นไข่นกกระจอกเทศนะคะ ไม่งั้นแก้มตูมไม่รู้ด้วย อิอิ)
-จุดที่ 4 วาางไข่นกกะทาแนวตั้งไว้ที่ ปลายคาง (ระวังห้ามใหญ่เป็นไข่นกกระจอกเทศ ไม่งั้นเพื่อนจะพาไปหาหมอ เพราะนึกว่าเป็นโรคคางทูม!)
-จุดที่ 5 ที่จะงอยปากบน วางแค่ไข่ขี้เกี้ยม(จิ้งจก) ก็พอ

ทาลิปสติก Sephora 01 (ชอบมากตัวนี้ มันเป็นสิ่งที่ผู้หญิงควรมี รองจากบ้านและรถ)

แอบกระซิบบอกว่าติดดีมากๆ เช้ายันเย็น และเบาปากมากด้วยค่ะ ของเค้าดีจริงๆ เลยอยากบอกต่อ (โรสไม่มีขายค่ะ ฮ่าๆ หาเอาเองนะ)

เสร็จแล้วจ้าาา ไปชมรูป Finished กันเลย ไ่ม่ได้ถ่ายมาเยอะนะคะ ซอรี่ ทรี ไทม์

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด ณ จุด จุด นี้

อีกซักภาพ โทษทีนะคะ ไม่มีมุมอื่นๆเลย ตั้งใจจะโชว์ makeup คักๆ  

จบแล้วค่าขอบคุณที่เข้ามาชมนะคะ สัญญษว่ามีไอเทมเริดๆเมื่อไหร่ ไม่พลาดแน่ที่มาแชร์สาวๆห้องแป้ง ลาไปก่อนนะค๊าาา

ปล1 .หากวาจาตรงส่วนใหนไ่ม่เหมาะสมขออภัยทุกท่านด้วยนะคะ
ปล2. ใครชอบหรือคิดว่ากระทู้นี้ประโยชน์บ้างแม่เพียงน้อย ก็บอกกล่าวกันบ้างนะจ๊ะ พอเป็นกำลังแรงใจ ให้ได้ซื่นมื่นใจ
สุดท้ายจริงๆ ขออนุญาตฝาก เพจด้วยนะคะ ใครชอบกันก็กดเข้าไปดูได้ที่
https://www.facebook.com/SistersMakeupArtists
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 21
- พื้นผิวหน้าคุณโรสเหมือนๆกันกะเราคือมีกระ  อยากถามว่าคุณโรสเคยใช้รองพื้นของเรฟลอนที่เนื้อเป็นวิปครีมมั้ยคะ  เพราะตอนนี้เราใช้อยู่  แต่รู้สึกว่าไม่เวิร์คค่ะ  รู้สึกว่าไม่ได้ปกปิดอะไร ( นี่ใช้ตามห้องแป้ง )  ว่าจะเปลี่ยนมาลองใช้ของกิฟฟารีนเหมือนคุณโรสบ้าง
- การรองพื้นด้วยนิ้วกับลงด้วยแปรงผลลัพท์ต่างกันมากมั้ยคะ
   ท้ายนี้อยากจะบอกว่าชอบ How to  ของคุณโรส ทุกอันเลย  แต่งหน้าเก่งมากสวยทุกลุคจริงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่