คำว่า "ภาพมีมิติ" คืออะไร? ทั้งๆที่ภาพถ่ายคือ 2D

กระทู้สนทนา
สงสัยมานาน กับคำว่า "ภาพดูมีมิติ" คืออะไรครับ ในเมื่อภาพมันเป็น 2D เลยสงสัยว่า คำว่า มิติ ที่พูดๆกัน มันคืออะไร ภาพเป็นแบบไหน สาเหตุมาจากอะไร

เลนส์ wide ดูมีมิติกว่า tele หรือเปล่า ถ้าใช้ tele ภาพจะไม่มีมิติหรอ?

เปิด f กว้างดูมีมิติมากกว่า f แคบ ถ้าใช้ f 8 ขึ้นไปภาพจะไม่มีมิติหรอ

FF ดูมีมิติมากกว่า aps-c ถ้าใช้ aps-c ภาพจะดูไม่มีมิติหรอ

อยากรู้ว่าภาพแบบไหนที่มีมิติ หรือแค่ หน้าชัดหลังเบลอ ก็บอกมีมิติได้?

ขอตัวอย่างภาพที่มีมิติครับ อยากรู้ว่าภาพไหนคือ มีมิติ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview