[CR] GUIDELINE ขั้นตอนการเป็นผู้ป่วยใหม่ "สถาบันโรคผิวหนัง" :]

เกริ่นก่อน ... : )
เนื่องจากหน้าเป็นสิว, ผด, เม็ดคันๆ เหลือจะทนเพราะแฟนบอกว่า "พี่ไม่ชอบ ที่กิ๊บชอบสรรหาอะไรมาใช้มั่วๆ" โอเค๊!! งั้นกิ๊บไปหาหมอก็ได้...
และแล้วกิ๊บก็ได้ไปเยือน สถาบันโรคผิวหนัง เป็นครั้งแรก ไปแบบมึนๆงงๆ ไปถึงแล้วฉันควรจะไปที่ไหน ทำอะไร อย่างไร ก็อาศัยถามคุณพยาบาล/เจ้าหน้าที่ไปเรื่อยๆ คุณพยาบาล/เจ้าหน้าที่บางคนงานเยอะ แฟ้มตรงหน้าบานเบอะเวลามีคนไข้มาถามอาจจะตอบห้วนๆไปบ้าง บางคนเซ้นซิทีฟอาจจะเกิดอาการน้อยใจกับคำตอบได้ กิ๊บก็เลยอยากจะแบ่งปันขั้นตอนเบื้องต้นให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ยังไม่เคยไปสถาบันโรคผิวหนังได้อ่านกัน อย่างน้อยๆก็จะได้เป็นไกด์ไลน์ให้ได้บ้าง ('.^)

จากรูป(ที่พยามตั้งใจวาดแล้วนะ ^^)
1. เดินตรงไป กดบัตรคิว ก่อนเลยจ้า (ด้านบนจะมีป้ายใหญ่ๆ เขียนว่า "กดบัตรคิว") จะได้บัตรคิวหมายเลขเดียวกันสองใบ หยิบมาทั้งสองใบ เลยนะคะ
2. จากนั้น กรอกประวัติผู้ป่วยใหม่ ที่โต๊ะกลางเค้าจะมีใบกรอกประวัติขนาดประมาณ A5 วางไว้ให้เลยเห็นได้ชัด แถมมีปากกาให้พร้อม

3. นั่งรอ จนกว่าจะถึงคิวเรา เตรียมบัตรประชาชน เอาไว้ด้วยนะคะ
4. ยื่นใบกรอกประวัติและบัตรประชาชน ให้เจ้าหน้าที่ เค้าจะดึงบัตรคิวไปหนึ่งใบ
5. รับบัตรคิวและนั่งรอเพื่อวัดความดัน ชั่งน้ำหนัก (กิ๊บไม่แน่ใจว่าจะต้องรับบัตรคิวที่จุดนี้ไหมเพราะวันนี้ที่กิ๊บไปไม่ได้รับบัตรคิว รอมีที่ว่างเราก็เข้าไปเสียบ ^^)
6. ชั่งน้ำหนัก วัดความดัน แล้วจะได้ใบวัดความดันใบกระติ๋วมา

7. นั่งชิลรอ เจ้าหน้าที่ที่จุดประกาศ เรียกชื่อ สอบประวัติ โต๊ะจะอยู่ระหว่างหน้าห้อง 15-16
8. สอบประวัติ เค้าจะเรียกที่ละหลายๆคน แจกบัตรประจำตัวคนไข้, ถามอาการป่วยเบื้องต้นและบอกว่าเราจะต้องรอเข้าพบคุณหมอที่ห้องไหน
9. นั่งรอ เรียกชื่อ/เบอร์บัตรคิว กันต่อไป
10. เข้าพบคุณหมอ ณ ห้องตรวจ ซึ่งห้องตรวจมีเยอะมาก ยี่สิบกว่าห้องเลยทีเดียว ตรวจเสร็จคุณหมอก็จะให้ใบนัด(สีชมพู)ถ้ามี กับใบสั่งยา(สีขาวๆเขียวๆ) บอกให้เราไปรับยาได้เลย
11. ยื่นใบสั่งยาที่ช่อง 1 เจ้าหน้าที่จะให้บัตรคิวมา
12. นั่งรอ จนกว่าจะถึงคิวของเรา แนะนำว่าให้นั่งรอหน้าห้องชำระเงินค่ะเดินใกล้ดี ^^
13. ชำระค่ายา ช่อง 7-9 ถ้าิกิ๊บจำไม่ผิดน่าจะเป็นสามช่องนี้แหละ
14. รับยาที่ช่อง 4-5 ช่องนี้ต้องเข้าแถวนะคะ เดินตามแถวไปเรื่อยๆ เภสัชจะให้ยามาพร้อมบอกวิธีใช้คร่าวๆ
15. ตรวจเช็คยาที่เราได้มา แล้วก็กลับบ้านได้จ้า ^^

หมดแล้วขั้นตอนการไปหาหมอที่สถาบันโรคผิวหนัง เขียนแผนที่เหมือนเดิน rally กันเลยทีเดียว หวังว่าคงจะไม่งงกันเนอะุ หากมีข้อสงสัยยังไงถามได้นะคะ ^^

-------------------------------------------------------------------------------------------------- จบ --

วันนี้กิ๊บไปถึงสถาบันโรคผิวหนัง ตอน 9.03 น. (ตามในบัตรคิวเลย ฮุฮุ) ได้คิวที่ 159 ใช้เวลาในสถานที่นี้ทั้งหมดประมาณ 3 ชั่วโมง ออกมาก็เกือบเที่ยงละ ไม่มากไม่น้อยไปสำหรับการไปหาหมอครั้งนี้ กิ๊บรับได้เพราะคนไข้เยอะจริงๆ ยิ่งในห้องรอตรวจนะ "เยอะมากๆๆๆ"

เทคนิคระหว่างนั่งรอ ให้รู้สึกเหมือนว่าเวลาผ่านไปไวนิดเดียว ^^
- อย่างแรกเลยใจเย็นๆ ต้องเข้าใจว่าคนไข้เค้ามีจำนวนเยอะ อย่าใจร้อน เพราะยิ่งใจร้อนอยากให้ได้ตรวจเร็วเท่าไหร เวลาก็จะผ่านไปช้าเท่านั้น
- พกหนังสือไปด้วย (กิ๊บพก "วันก่อนค่ะ" เล่มสีชมพูหนาๆ ไปอ่านรอ อ่านไปขำไปเพลินดี)
- นั่งดูเด็กเดินเตาะแตะเล่นกะคุณแม่ มองหาคุณลุง คุณป้า คุณตา คุณยาย ที่ต้องการความช่วยเหลือ ช่วยอะไีรกันได้ก็ช่วยกันไป อันนี้ล่ะใช้เวลาให้เป็นประโยชน์สุดๆ ^^

คราวนี้มาดูยาที่กิ๊บได้มาบ้าง ใช้ตามภาพเรียงกันไปเลย
1. Benzac 5%

อันนี้กิ๊บมีอยู่แล้วเลยไม่ได้ซื้อเพิ่ม ทาก่อนล้างหน้า 2-15 นาที... เช้า-เย็น

2. สบูเหลวล้างหน้า

3. Erythromycin

4. ครีมบำรุง

ตลับใหญ่มาก เกือบเท่าแก้มกิ๊บเลย 30 กรัม เนื้อครีมสีขาวข้น ดูหนักๆ ไม่มีกลิ่น
กิ๊บไม่ได้เปิดฝาถ่ายรูปเนื้อครีมให้ดูนะคะ กลัวฝุ่นเข้า ^^''

5. โลชั่นน้ำทาสิว

หมอให้มาทาสิวที่หน้าอกกับหลัง เผื่อหน้าอกจะได้ใหญ่ขึ้นบ้าง...(อ้าว  ไม่ใช่เหรอ ><)

6. กันแดด spectraBAN

7. Differin

ปล.หมอบอกให้เปลี่ยนไปใช้แชมพูสระผมเด็กด้วย
เบ็ดเสร็จเสียค่ายาไปทั้งหมด 1,090-. บาท ได้เรื่องเหมือนกันนะนี่ T^T

หมดจริงๆแล้ว ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน หวังว่าคงจะมีประโยชน์ต่อผู้อ่านหลายๆท่านนะคะ ^------------------------^
ชื่อสินค้า:   สถาบันโรคผิวหนัง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่