[SR] [Oatta & KTC Real Team] : Ultimate Journey with “Mekong Cruises” (Episode I) - Slow Life in “Northern Laos”

สวัสดีเดือน “กันยาหน้าตาดี” นะครับ
ความจริงตอนแรกผมกะโพสให้ทันปลายเดือนสิงหาคม
พอดีงานเข้าทั้งเรื่องส่วนตัวและทางการทั่วไป
ท้ายสุดก็ต้องลากยาวมาโพสเดือนแห่งคนหน้าตาดีจนได้
สำหรับครั้งนี้จะเป็นเรื่องราวบันทึกการเดินทางที่ผมประทับใจมาก
แทนที่จะไปเที่ยวพักตามโรงแรมและรีวิวเหมือนที่ผ่านมา
แต่เป็นหนึ่งในจุดหมายปลายทางในฝันมานานแล้วครับ
นั่นก็คือ “หลวงพระบาง” เมืองมรดกโลกของประเทศลาวนั่นเอง
ความจริงเมื่อหลายปีก่อนผมมีโอกาสไปเยือน “เวียงจันทน์” เมืองหลวง
รู้สึกประทับใจและชื่นชอบในมิตรภาพและความน่ารักของคนลาว
และก็บอกกับตัวเองว่าต้องหาโอกาสกลับไปเที่ยวอีกครั้งแน่นอน

เหมือนฟ้าเป็นใจเพราะทางบัตรเครดิต “KTC” ได้จัดกิจกรรมดีๆ ขึ้นมา
โดยเป็นโครงการของ “KTC Real Team”​ซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 28 แล้วครับ
มีชื่อว่า “Once in a Lifetime Experience on an Ultimate Journey with Mekong Cruises”
หลังจากที่เห็นหัวข้อและได้อ่านโปรแกรมคร่าวๆ
ผมก็รู้สึกสนใจเป็นอย่างมากและก็ไม่รีรอที่จะรีบกรอกใบสมัครเพื่อเข้าร่วม
ทั้งนี้ปกติเป็นคนที่ชอบท่องเที่ยวและถ่ายรูปอยู่แล้วเป็นทุนเดิม
และยิ่งเจอทริปแบบนี้จึงไม่รีรอเลยแม้แต่น้อย
โดยเฉพาะเมื่อทราบว่าหนึ่งในที่หมายเป็น “หลวงพระบาง”
ซึ่งเป็นเมืองแห่งวัฒนธรรมและมรดกโลกที่ผมคิดฝันอยากไปมานานแล้ว
พ่อชอบเล่าให้ฟังเสมอว่าเมืองนี้มีความคล้ายคลึงกับเชียงใหม่บ้านเกิดของผมเอง
แต่ว่าเป็นภาพที่มองย้อนกลับไปกว่า 50 ปี
นอกจากนี้ในรายการเดินทางจะเป็นการล่องแม่น้ำโขงและนอนค้างแรมบนเรืออีกด้วย
ดูแล้วเป็นประสบการณ์ที่คงหาได้ไม่ง่ายนักในชีวิตนี้
ที่สำคัญหนึ่งในที่พัก “Luang Say Residence” ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน
เป็นโรงแรมเครือ SLH (Small Luxury Hotels) ที่ผมแอบประทับใจโดยส่วนตัว
จึงเป็นอีกหนึ่งเหตุผลและแรงบันดาลใจที่อยากเป็นหนึ่งในทีมเดินทางครั้งนี้
แอบหวังลึกๆ ว่าจะเป็นผู้ได้รับเลือกและได้สัมผัสประสบการณ์เดินทางที่น่าตื่นเต้น
เผื่อใจไว้พอควรเพราะคิดว่าผู้สมัครคนอื่นน่าจะมีโปรไฟล์ที่ดูแล้วมีโอกาสถูกคัดเลือกมากกว่า
ยังไงก็ตามเหมือนแอบมีโชคบ้างครับที่สามารถฝ่าด่านมาได้ในที่สุด
วันที่ประกาศผลนี่ยังแอบงงๆ เพราะมีเพื่อนและพี่มาแสดงความยินดีกันทางหลังไมค์
ตอนแรกก็ไม่ค่อยเชื่อสายตาตัวเองเหมือนกันครับ
รู้สึกตื่นเต้นมากๆ สำหรับทริปใหญ่ที่กำลังจะมาถึง
ดูจากตารางที่ได้มาตอนแรกคิดว่าจะเดินทางช่วงวันเกิดพ่อผมพอดี
เลยกะว่าเป็นของขวัญวันเกิดพาพ่อเที่ยวไปพร้อมกันเลย
งานนี้ไม่ได้หอบลูกกับภรรยาไปด้วยเนื่องจากจะเป็นงานลุยสักเล็กน้อย

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคนอีกครั้งสำหรับข้อความยินดีในครั้งนั้น
รวมถึงทาง “KTC World” ที่ได้เลือกผมให้ผมเป็นส่วนหนี่งในการผจญภัยนี้ด้วย

เกริ่นกันมาพอสมควรก็มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่านะครับ
สำหรับทริปนี้ค่อนข้างยาว “8 คืน 9 วัน”
ผมเลยขออนุญาตซอยย่อยเป็นมหากาพย์ไตรภาคเพื่อไม่ให้มันยาวจนเกินไป
สำหรับตอนแรกก็จะเน้นการล่องเรือตามแม่น้ำโขงทางภาคเหนือ
และก็จะไปสิ้นสุดการเดินทางที่ “หลวงพระบาง”

ชื่อสินค้า:   Mekong Cruises
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่