"ลายแทงพาไป chureito pagoda เจดีย์ 5ชั้น กับฟูจิซังที่ใฝ่ฝัน(จะได้เห็นมั้ย???)" Trip Japan Summer Backpack 201

สวัสดีครับกระทู้เริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆ จะทำไปให้จบครับ ถ้ายังติดตามกันก็ทักทายมาได้นะครับ
วันนี้จะพาไป chureito pagoda เจดีย์ 5ชั้น ที่เมือง Shimoyoshida เพื่อไปดูวิวในตำนานเจดีย์เคียงคู่ฟูจิซัง
จะได้เห็นมั้ย ต้องลองติดจามกันครับ
การเดินทางไปยัง Shimoyashida ครั้งนี้ผมเดินทางผ่าน Kawaguchiko ครับมาคาวาเป็นครั้งที่ 2 แล้ว
ครั้งก่อนมาหน้าหนาวต่อซากุระเมื่อ3ปีที่แล้ว ก็โดนเมฆบังครั้งนี้เลยกลับมาแก้ตัว

ผมเลือกนั่ง Highway bus ของ Keio bus ครับ เพราะคิดว่าสะดวกกว่าไปรถไฟที่ต้องต่อหลายสถานี ผมลากกระเป๋าหลายใบด้วยคนเดียว
bus ต่อเดียว 1ชม.50 นาทีถึง

การเดินทางมา Keio bus terminal ที่ Shinjuku ไม่ยากครับ หาทางออก West exit ที่ JR Shinjuku station เดินต่อจนสุดโถงกว้างๆจะมีบันได2ข้างซ้ายขวา ขึ้นทางซ้ายมาเดินเลี่ยวซ้ายออกไปแล้วข้ามถนนก็จะเจอแล้วครับ นี่จากหน้า bus terminal จะมองเห็น JR Shinjuku อยู่ฝั่งตรงข้าม

รถขึ้น highway ครับ ระหว่างทางก็ดูวิวไปได้เพลินๆ วิวสวยเลยทีเดียวนะ มีหมู่บ้านในหุบเขาด้วย

ระบบขนส่งญี่ปุ่นเป็นอะไรที่น่าทึ่งมากๆมากี่ครั้งก็ยังทึ่ง ไม่น่าเชื่อว่าท่ามกลางการจราจรที่คาดเดาไม่ได้
แม้กระทั่งรถบัสก็ยังสามารถมาถึงตรงเวลาแบบว่าพลาดไม่เกิน 3 นาทีตลอด

และแล้วสิ่งที่รอคอยก็มาสร้างความตกตะลึงตระหง่านอยู่ตรงหน้าครับ เมื่อผ่านมาถึง FujiQ ฟูจิซังแสนสวย

ดู Fuji ซังในวันที่ไร้หมวกขาวกันชัดๆครับ

เธอสวยเสมอ

ความโชคดี(รึป่าว?)ของผมคือ ในอาทิตย์ที่ผมไป ฝนจะตกทุกวัน ดูจากพยากรณ์อากาศ เฉพาะวันที่ผมไปคาวาเท่านั้นที่ฟ้าจะใส
แล้วนี่เป็น plan ล่วงหน้าที่ไม่ได้เลือกวัน รู้สึกตัวเองโชคดีมาทันที แล้วยิ่งได้เห็นฟูจิซังตระหง่านอย่างนี้ ยิ่งใจชื้น

สวยมากครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ได้เห็นใกล้ที่สุด ฟูจิซังขี้อาย มรดกโลกชิ้นล่าสุด

นั่งรถต่อมาเรื่อยๆก็มาถึงสถานี Kawaguchiko ครับ ได้ภาพนี้มา เป็นภาพที่ใฝ่ฝันเหมือนกันนะ รถไฟหน้าสถานี กับฟูจิซัง

ทุคนเริ่มเห็นเค้าลางของหายนะรึยังครับ เมฆนั่นทางซ้ายมือ โอ้ม่ายยยยยยยย

ปลอบใจตัวเอง เอาน่าเราอุตสาห์โชคดีมาวันฟ้าใสแดดออก เทพเจ้าสายฟ้าจ้องเข้าข้างเรา แต่......

จากนั้นก็วางกระเป๋าเข้าที่พักที่ Station inn อยู่ฝั่งตรงข้ามสถานีเลย แนะนำมากๆครับ
แล้วก็ออกเดินทางตามล่าเจดีย์กับฟูจิซังกันต่อเลย
จาก KAwaguchiko station ต้องนั่ง Fujikyu railway ต่อไปลง Shimoyoshida station ครับ เพื่อขึ้นเขาไปหาเจดีย์
แป๊บเดียวมากๆประมาณ 15 นาทีเท่านั้นเอง ก็จะมาถึงสถานี เป็นสถานีเล็กๆน่ารักครับ ที่ต้องเดินข้ามทางรถไฟไปเข้าตัวสถานี

ต่อไปนี้เป็นลายแทงการตามหาเจดีย์ครับ ออกจากสถานี ให้เลี้ยวขวา แล้วเดินไปตามทางโค้งนิดหน่อยประมาณ 100-200 เมตร
จะเจอทางรถไฟอีกอันนึงแบบนี้ เดินข้ามไปครับ สังเกตบ้านหลังคาแดงเล็กๆขวามือไว้ครับ พอข้ามไปแล้วให้เลี้ยวขวาไปทางบ้านหลังนี้

จะเจอป้ายบอกทางอยู่ ให้เดินตามป้ายเลย

พอข้ามทางข้ามมาให้เลี้ยวขวาจนมาเจอซอยเล็กๆหน้าตาแบบนี้นะครับ เดินตามซอยไปจนสุดซอยไม่นาน 50 เมตรได้

เดินจนสุดซอยเลี้ยวซ้าย เจอถนนยกระดับ ให้เดินลอดไป

เดินลอดไปเลยครับ พอพ้นถนนยกระดับก็จะเป็นถนนยาวๆให้เดินตรงไป ประมาณ 200-300 เมตร

พอเจอแมวตัวนี้ก็ใกล้ถึงแล้ว 555+ม่ายช่าย

เดินตามถนนมาไม่นานก็เจอทางขึ้นเจดีย์แล้วครับ

ถึงแล้วง่ายดาย ไต่บันไดกันเถอะ ระหว่างทางมีต้นเมเปิลใบเปลี่ยนสีด้วย ไม่รู้หลงฤดูมาได้ยังไง ใครรู้บอกหน่อยนะครับ
เจอหลายที่มากๆตอนไปฮิโรชิมาก็เจอ มาเปลี่ยนสีหน้าร้อนเนี่ย
แต่สวยดี

เจอคนไทยโดยบังเอิญด้วย เป็นเพื่อนร่วมทางคนเดียวของผมเลย

เลยให้พี่เค้าช่วยถ่ายรูปแล้วเดินกันต่อ

เอ๊ะถึงเสาโทริอิแล้วนี่นา ใกล้แล้วแน่ๆ หึ หึ หึ .....

ยังมีอารมณ์ถ่ายรูป หารู้ไม่....

มองย้อนลงมาครับ อีกไม่นานเราคงถึงเจดีย์สินะ สินะ สินะ

สวยเนาะ ถ้าช่วงที่เปลี่ยนสีเต็มๆจะสวยขนาดไหนกัน

พอความสวยเริ่มจางหาย ก็เห็นบันไดพวกนี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่ต้องไต่ขึ้นไป กว่าจะถึงเจเดีย์ครับ

แว๊กกกกกก

เล่นเอาเหงื่อชุ่มละครับ
พอพิชิตบันไดได้ ก็มาถึงแล้ว เจดีย์ Chureito

มีจุดให้ชมวิวเมือง Shimoyoshida นะครับ

ไอสวยมันก็สวยอยู่หรอกนะ แต่ฟูจิซังงงงงง ตอนนี้เธอโดนเมฆบังไปซะแล้ว เห็นมั้ยครับ เห็นฐานภูเขาอยู่ลางๆ

ถึงแม้จะเลือนลาง แต่มาถึงแล้วก็ต้องไปต่อ เดินไปตามทางเดินหลังเจดีย์ก็จะได้วิวนี้ตามที่เราใฝ่ฝันครับ

ได้เห็นแค่เชิงฟูจิซังละครับ ยอดไปหมด เลย
ร้องไห้

นั่งรอให้เมฆสลายอยู่เกือบ 2 ชม. ก็ไม่มีทีท่า

จนในที่สุดเช็คเวลารถไฟ ต้องรีบกลับแล้ว ถ้าไม่กลับตอนนี้จะไม่ทันรถไฟเที่ยวนี้แ้วต้องรออีกเกือบ 2 ชม.เลย กว่ารถไฟเที่ยวต่อไปจะมา ต้องเช็คเวลากันดีๆนะครับ ลาก่อน Chureito Pagoda ครั้งหน้าเราจะมาใหม่ ไม่ยอมแพ้หรอก

ผมวิ่งหอบแฮ่กเลยมาถึงสถานี เหลือเวลาอีก 10 นาทีกว่ารถไฟจะมา เลยเดินถ่านรูปรอบๆ Shimoyoshida station น่ารักดีครับ สถานีเล็กๆ มีสวนญี่ปุ่นน้อยๆด้วย

อะไรๆในญี่ปุ่นนี่มันน่ารักไปหมด

ได้เวลาเดินเข้าสถานีบอกลา Shimoyoshida แล้วครับ
คราวหน้าเจอกันใหม่แน่ๆ ใครได้รูปเจ๋งๆจาก Chureito Pagoda เอามาแชร์ให้ผมอิจฉาทีนะครับ หึ หึ หึ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่