ถ้ำลิเจียมีอะไร? ทำไมคนญี่ปุ่นถึงไปขุดหน่อไม้หน้าถ้ำ?

ข้อมูลค้นเจอเบื้องต้นนะครับ

"จากแหล่งข้อมูลเท่าที่พอจะรวบรวมมาจากคนในพื้นที่แถบกาญจนบุรี เล่ามาว่าซักประมาณปี 2529 . ว่า รัฐบาลญี่ปุ่นดำเนินการขอสัมปะทานปลูกไผ่ลวกเพื่อจะผลิตเป็นหน่อไม้แช่กระป๋องเพื่อส่งกลับไปขายที่ประเทศญี่ปุ่นเอง บนพื้นที่ตามเชิงเขาแถบบริเวณใกล้ปากถ้ำ"

ย้อนอดีต ถ้ำลิเจีย

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

สรุป คนญี่ปุ่นสมัยนั้นตั้งใจมาทำหน่อไม้แช่กระป๋อง หรือว่ามีอะไรแอบแฝงกันแน่???

ปล. มีคนไปโยงอาจารย์มิตซูโอะ ว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้แค่เพราะว่าท่านเป็นคนญี่ปุ่น ผมว่าที่ท่านมาบวชเมืองไทยเพราะว่าท่านศรัทธาในการแสวงหาความหมายของชีวิตครับ ไม่ได้ถูกรัฐบาลญี่ปุ่นส่งมาสืบหาขุมทองหรือสมบัติสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 หรอกครับ

ใครเคยไปถ้ำลิเจีย หรือเคยอยู่ในเหตุการณ์ หรือว่ามีข้อมูลอะไรช่วยกันตอบผมหน่อยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เนียนเนอะ แต่ก็ได้ผลในสมัยนั้น "หน่อไม้บรรจุปี๊บ แต่ในปี๊บบรรจุทอง O_O "
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่