วันฮาโลวีน

คนขี้โกหกสุด ๆ ทุกเรื่องในชีวิตมันมีจริง ๆ นะเออ ( Inspiration By กระทู้แม่ยูอะ )

กระทู้สนทนา
อยากเล่าเป็นประสบการณ์นะค่ะ
เพราะตอนนี้เห็นคดีโกงเงินซื้อของแบรนด์เนมที่แสนจะโด่งดังไปถึงคุณสรยุทธไปแล้ว
ที่เธอโกหก สารพัด สารเพ ทำให้เรานึงถึงเรื่องของเราที่เจอมา ยิ่งกว่าละครช่อง 7 น้ำเน่าสุด ๆ
ด้วยความที่มันเยอะมาก ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ จะทยอยเล่าเรื่อย ๆ นะค่ะ

เรื่องน้องคนนี้ เยอะและยาวมาก ยิ่งกว่าหนังไตรภาคอีกค่ะ ค่อย ๆ อ่านไปเรื่อย ๆ นะค่ะ

ใส่แท๊กไปแค่ 2 อันนั้นนะค่ะ อยากใส่ในห้องแป้งด้วย
แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะมั้ย รบกวนบอกทีนะค่ะ ว่าควรแท๊กมั้ย

^__________^

--------------------------------------------------------------------

น้องจีเป็นน้องที่ทำงานค่ะ อายุประมาณ 22 จากประสบการณ์คิดว่าน้องเป็นคนมีปม
ต้องการเรียกร้องความสนใจตลอดเวลา ต้องการเป็นจุดสนใจตลอดเวลา ตอนไหนที่ออฟฟิสเงียบ ๆ
ไม่มีเรื่องตื่นเต้น น้องจีจะสรรหาเรื่องอะไรมาให้เราได้ขบคิดเสมอว่าเอ๊ะ จริงมั้ยน้า ??

น้องจีโกหกว่าท้อง แล้วก้อโกหกต่อว่าแท้ง เรื่องมันเกิดขึ้นจากว่าน้องที่ทำงานอีกคน น้องปอเธอตั้งท้อง น้องปอกับจีเรียนมาด้วยกัน
เรียนจบก็มาทำงานที่นี้ด้วยกันแบบแกน ๆ คือแบบว่าสนิทไม่มาก แต่ก็สนิทระดับนึง งง มั้ยค่ะ ??
บางทีเราก็งงความสัมพันธ์ของน้อง 2 คนนี้เหมือนกัน เหมือนเป็นเพื่อนกันเพราะเรียนกับทำงานด้วยกัน
นอกจากนั้นก็ไม่เท่าไหร่ น้องปอท้องปุ๊บ ไม่กี่วันน้องจีก็เดินมาเลย จีท้องแล้วน้า..  ทุกคนก็เอ้ออ ดีใจด้วยนะ

ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจีมีแฟน ตอนนั้นทุกคนในออฟฟิสก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งไปตามระเบียบแต่มีเราที่เชื่อ
เราเป็นอะไรก็ไม่รู้ค่ะ เชื่อคนง่ายมาก อาจจะเพราะไม่ได้คิดอะไรเลยมั้งค่ะ
เราก็เออ ดีใจด้วยนะ เป็นยังงัย แพ้ท้องมั้ย อะไร ยังไงไปตามเรื่องราว
น้องจีเดินมาหาเราบอกว่าพี่จับดูดิเค้าดิ้นใหญ่เลย บางทีก็ดิ้นตรงนี้ บางทีก็ไปดิ้นข้างบน
(ตอนนั้นเพิ่งบอกว่าท้องประมาณไม่ถึงเดือน) ไอ้เราก็ซื้อบื้อ เออ ๆ ออ ๆ เชื่อไปเรื่อย
ทีนี้น้องปอดันแท้งค่ะ เพราะน้องตัวเล็กและท้องแรก นอน รพ. นานเลย เพื่อน ๆ เดาถูกมั้ยค่ะ อะไรจะเกิดขึ้น ??
แท่ม แทม แท๊มมม !!! ถูกค๊า น้องจีแท้งเหมือนกันค่ะ น้องโทมาบอกเจ้านายว่า
แท้งบนรถเมล์เลือดเต็มเลย เพื่อนพาส่ง รพ. จุฬา แล้ว ไม่ต้องมาเยี่ยมนะค่ะ เดี๋ยวก็หาย

ณ ตอนนั้นทุกคนในออฟฟิสรวมทั้งเจ้านายเราเค้ารู้กันหมดแล้วว่าจีโกหก
แต่ไอ้เราประเภทมึน ๆ ไม่รู้เรื่องไรกับเค้าเล้ยยย มารู้ที่หลัง เจ้านายเราโทรไปที่ รพ ค่ะ แบบว่า
ถามห้อง ถามอาการบอกชื่อจริงน้องไป รพ.จุฬาบอกว่าไม่มีคนไข้ชื่อนี้ค่ะ แล้วเจ้านายก็โทรไปเบอร์น้อง
น้องบอกว่าให้บัตรประชาชนผิด หืมมมม ??? จากนี้เราไม่รู้ว่าเจ้านายดำเนินการอะไรต่อ
(เจ้านายเป็นคนใจดีมาก ไม่เคยเอาเรื่องใคร ไม่เคยอะไรกับใครทั้งนั้น แกแค่อยากรู้ความจริง)
พอเรามาถึงที่ทำงานปั๊บเจ้านายก็ส่งเราให้ไป รพ. จุฬา โดยที่เรายังไม่รู้ว่าน้องโกหก
เราก็โอเคค่ะ ขึ้นแท็กซี่ไปเลย พอขึ้นทางด่วน น้องโทมาบอกว่าเห็นพี่บนทางด่วน (บังเอิญจัง)
สวนกันตะกี้ ไม่ต้องไป รพ แล้วนะ จีกลับบ้านแล้ว เราก็โทไปหาเจ้านายว่าให้ไปเยี่ยมต่อที่บ้านมั้ย
เจ้านายบอกว่าให้ไป ไปถึงน้องเดินมาหาปากซอยบอกว่าไม่ให้เข้าไปบ้านเพราะที่บ้านมีงานอะไรซักอย่าง
พร้อมกับปิดผ้าแปะแผลไว้ที่ข้างล่างราวนม บอกเราว่าเค้าผ่าตัดตรงนี้ (เราก็มึน ไม่เคยแท้งเนาะ เค้าอาจจะผ่าตรงนี้จริง ๆ ก็ได้)
ก็ไม่ได้พูดอะไร ตอนนี้ก็เริ่ม ๆ รู้แล้วว่าจีโกหก แต่จนแล้วก็ไปที่บ้านจนได้
ที่บ้านไม่มีงานอะไรทั้งนั้น แต่คุณแม่น้องจีอยู่ รู้เลยว่าจีกลัวความแตก เพราะคุณแม่น้องไม่รู้เรื่องอะไรเลย
พอเราถามว่าจีเป็นยังงัยบ้าง ? จีจะไม่รอเราพูดจบ  น้องจะพูดเรื่องอื่นเสียงดังทันที เพื่อเปลี่ยนเรื่อง
ด้วยกลัวว่าแม่เค้าจะรู้เรื่อง จากนั้นก็กลับไปออฟฟิสเพื่อรายงานข่าวค่ะ
แล้วทุกคนก็บอกว่าเค้ารู้กันหมดแล้วอยากพิสูจน์เลยส่งตัวมึนอย่างเราไป ล้วง ลับ ตับ แตก 55

ขอเวลาพิมพ์เรื่องต่อไปนะค่ะ ...
แสดงความคิดเห็น
Preview