[แจ้งเตือน] รวมกระทู้ผู้เสียหาย สำหรับคนที่ใช้บัญชีธนาคารกสิกรไทย

ผม พยายามรวบรวม เพื่อเป็นข้อสังเกตุไม่ให้ทุกท่าน ได้รับความเสียหายจากกรณีดังกล่าว
มีทั้งกรณีบัตร ATM, ระบบ K-Cyber Banking และตู้ฝากเงิน
เนื่องจากเกิดเหตุการณ์ขึ้นตั้งแต่ช่วงปลายเดือน มีนาคม 2556 เป็นต้นมา และเฉพาะใน Pantip เองก็มีกระทู้มาเรื่อยๆ

ล่าสุด เดือน เมษายนและพฤษภาคม 2556 ครับ

เงินในบัญชีธนาคารกสิกรหาย ไม่รู้จะทำไงแล้ว

เงินในบัญชีธนาคารกสิกรหาย!!!!!!!

****** กระทู้เก่าๆ ที่ยังค้างอยู่ **********

แย่แล้ว อยู่ดีๆเงินก็หายไปจาก ATM ทั้งหมด !!! ทำยังไงได้มั้งครับ

โดน Copy บัตร ATM แล้วโดนถอนเงินไป 3 แสน ต้องการคำแนะนำครับ

ช่วยด้วยครับ โดนขโมยโอนเงินไปจากบัญชีทาง K-cyber banking เงินเก็บเตรียมแต่งงานหายหมดเลย !!!!

ช่วยด้วยครับ++ โดนขโมยโอนเงินไปจากบัญชีทาง K-cyber banking เงินเก็บเตรียมแต่งงานหายหมดเลย !!!!

โดนก๊อปปี้บัตร ATM ค่ะช่วยด้วย หายไป 20,000 ไม่คิดว่าเป็นภัยใกล้ตัวเลย บัตร ATM ก็ยังอยู่กับตัวเอง กลุ้มมากๆ

ATM กสิกรไทย โดน Copy บัตรและนำไปกดเงิน อีกเคสครับ อยากทราบTime Line ในการจัดการปัญหาครับ? (05/04/2013)

ส่วนอันนี้เป็นเรื่องตู้ฝากเงินมีปัญหาครับ

ธนาคารกสิกรไทย ไม่รับผิดชอบ

กรณีที่ได้รับการเยียวยาแล้ว

เงินหาย!! ธนาคารกสิกรค่ะ
*** ได้รับการเยียวยาแล้ว อ่านรายละเอียดเพิ่มเติม

เตือนภัยผู้ใช้ ATM กสิกรไทย เพิ่งโดน Copy บัตรและนำไปกดเงิน วันนี้เลยครับ
*** ได้รับการเยียวยาแล้ว อ่านรายละเอียดเพิ่มเติม

สดๆร้อนๆ ATM ของ กสิกรไทย โดนแฮก เงินสูญไปกว่า 40,000 บาท !!! ... ต้องทำไง ใครช่วยบอกที

คำแนะนำจากเจ้าหน้าที่กสิกรครับ (อ่านเต็มได้ที่ความเห็นที่ 87) หรือกดที่นี่เพื่ออ่านครับ คำแนะนำจาก เจ้าหน้าที่กสิกร

แต่ทั้งนี้ เพื่อเป็นการป้องกัน และดูแลตัวเองอีกขั้นหนึ่ง ธนาคารขอแนะนำทิปเล็กน้อย เมื่อใช้บริการผ่านเครื่อง ATM  และเครื่องอิเล็คทรอนิคส์ต่างๆ ดังนี้
    1. ทำธุรกรรมทางการเงินต่างๆ ด้วยตนเอง ไม่บอกให้ใครรู้รหัส ATM เด็ดขาด แม้จะเป็นคนใกล้ชิดเพราะผู้อื่นอาจทำการคัดลอกข้อมูลบัตร (Skimming) แล้วนำรหัสที่ได้จากเราไปถอนเงินได้ ทั้งๆ ที่บัตรอยู่กับเรา
    2. ก่อนทำรายการที่เครื่อง ATM หรือเครื่องอิเล็คโทรนิคอื่นๆ โปรดสังเกตความผิดปกติของที่เสียบบัตรที่อาจมีอุปกรณ์คัดลอกข้อมูลสวมทับอยู่ แป้นพิมพ์ของเครื่องที่อาจมีแป้นพิมพ์ปลอมครอบทับ รวมถึงกล้องขนาดเล็กที่มิจฉาชีพอาจจะแอบติดไว้เพื่อดูรหัส ATM ของลูกค้า
    3. ทุกครั้งที่กดรหัส โปรดใช้มือปิดบังรหัสเพื่อความปลอดภัยของรหัส ATM
    4. หมั่นตรวจสอบรายการเคลื่อนไหวทางบัญชีและเปลี่ยนรหัส ATM เป็นประจำ
    5. ใช้รหัสที่จำง่ายแต่ยากต่อการคาดเดา ไม่ควรใช้วัน เดือน ปีเกิด บ้านเลขที่ หรือหมายเลขโทรศัพท์ต่างๆ มาเป็นรหัส ATM
    6.  เลือกใช้บริการแจ้งเตือนเมื่อมีรายการเคลื่อนไหวทางบัญชีผ่านโทรศัพท์มือถือ จะทำให้คุณอุ่นใจยิ่งขึ้นเพราะจะรู้ทันทีเมื่อมีการถอนเงินออกจากบัญชี
    7. โทรแจ้งอายัดบัตรทันที หากสงสัยว่ามีผู้อื่นรู้รหัส ATM หรือบัตร ATM หาย

รายละเอียดช่องทางเพิ่มเติมเพื่อช่วยแก้ไขปัญหาครับ

ความเห็น 121 เพิ่มเติมกรณีต้องการร้องเรียนหากได้รับความเดือดร้อนจากการให้บริการครับ
ร้องเรียนธนาคารแห่งประเทศไทย

ความเห็นที่ 123 ทางธนาคารแก้ไขปัญหาให้กับผู้ได้รับความเดือดร้อนบางส่วน (เท่าที่ธนาคารตรวจสอบได้)
"สรุป มีถึง 8 คน โดนที่ตู้เดียวกัน  ตู้ตรงข้ามกรมปศุสัตว์ตรงพญาไท" รายละเอียดฉบับเต็มที่ความเห็น 123 หรือกดที่นี่ครับ
ดูรายละเอียดทั้งหมด
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่