ขอถามคนที่ใช้หรือมีคนใกล้ตัวใช้ "เครื่องช่วยฟัง"

กระทู้คำถาม
แม่เราหูไม่ค่อยได้ยินค่ะ และพูดสียงเบามาก พอเราว่าแม่ แม่ก็จะบอกว่าก็เค้าได้ยินก็นึกว่าคนอื่นจะได้ยินด้วย ซึ่งจริงๆแล้ว เบามาก(ย้ำ)

ตอนนี้แม่เราอยากใส่หูช่วยฟังแล้วค่ะ ซึ่งเมื่อก่อนพูดให้ตายยังไงก็ไม่ยอม บอกว่ากลัวเหมือนคนพิการ แล้วก็ไม่อยากรู้ว่าใครนินทา

แต่เวลาเค้าเงียบๆกัน แม่หันว่าตวาดเลยค่ะ ว่าใครด่าเค้า เงิบกันหมดบ้าน 5555

แต่เราเห็นว่าเดี๋ยวนี้มันมีแบบเล็กๆ ซ่อนไม่ให้เห็นแล้ว และอีกอย่างเค้าก็มีความจำเป็นที่ต้องใช้แล้วค่ะ

อยากขอความรู้หน่อยค่ะว่า  ถ้าถอดออกเวลาไม่ได้ใช้เนี่ยะ จะทำให้ความสามารถในการได้ยินน้อยลงกว่าตอนที่ไม่เคยใส่มั้ยคะ  

แม่ฝากมาถามค่ะ เค้าซีเรียสเรื่องนี้มาก

รบกวนเพื่อนๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เห็นด้วยกับ คห.อื่นครับ ว่า ควรจะพาคุณแม่ไปหาหมอ
ที่ สุขุมวิท 22 นั่น ก็ใช้ได้ครับ

คุณแม่ผมก็ประสาทหูเสื่อมมานานแล้ว และก็ใช้เครื่องช่วยฟัง (หรือเรียกสั้นๆว่า หูฟัง)
เค้าจะหล่อพิมพ์หูของเรา เพื่อสร้างมันให้ตรงและเข้ากับหูของผู้ใช้ได้ครับ
จะใส่แค่หูข้างเดียวครับ ซ้ายหรือขวาข้างใดข้างหนึ่ง

ยังไงก็ตาม คนที่ประสาทหูเสื่อม หูตึง จะพูดเสียงดังกว่าปกตินะครับ เพราะเค้าจะกะเสียงตัวเองไม่ได้ครับ และจะพูดเสียงดัง เพราะกลัวคนอื่นไม่ได้ยิน

แต่อาการที่ จขกท ว่ามานั้น มันดูขัดๆกันยังไงอยู่ ผมว่า ทางที่ดี ควรพาคุณแม่ไปหาหมอดีกว่าครับ (ที่สุขุมวิทนั่น ก็มีเป็นห้องตรวจการได้ยินโดยเฉพาะเลยครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่