ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าครอบครัวผมเพิ่งย้ายบ้านมาอยู่กรุงเทพเมื่อประมาณปี 2019 แล้วเจอแมวตัวนึงมันมาอยู่บ้านผมตลอดเลย เหมือนแมวไม่มีเจ้าของ แรกๆผมพยายามจะเล่นกับมันตลอดแต่มันก็ไม่ไว้ใจผม ผมพยายามเล่นกับมันไปเรื่อยๆจนมันไว้ใจผมและเข้ามานอนในบ้าน และสุดท้ายก็รู้ว่าบ้านข้างๆติดกันเขาเป็นเจ้าของแมวตัวนี้ แต่เขาไม่ได้ให้มันเข้าบ้านและผมก็ไม่ค่อยเห็นแมวตัวนี้ไปหาเจ้าของมันเลย ผมเลยคิดว่าเป็นแมวไม่มีเจ้าของ ช่วงแรกๆข้างบ้านก็เอาอาหารแมวมาให้บ้าง แต่พอผ่านไปสักพักเขาก็ไม่ได้สนใจแมวตัวนี้เลย และยังเคยมาพูดว่าจะยกแมวตัวนี้ให้ แต่ตอนนั้นแม่ของผมปฏิเสธไป เพราะคิดว่าเราแค่เล่นกับมันเฉยๆ พอเวลาผ่านไปนานขึ้นหลายปี แมวตัวนี้ก็มานอนบ้านผมเป็นประจำเหมือนเป็นบ้านตัวเอง ผมเลยอยากได้แมวตัวนี้เป็นของตัวเอง แต่ก่อนหน้านี้แม่ของผมเคยปฏิเสธว่าจะเลี้ยงไปแล้ว แต่แมวตัวนี้ก็มายืนรอให้เปิดประตูทุกวัน ครอบครัวผมก็เลี้ยงมันเพราะสงสารในบ้าน เลี้ยงเหมือนเป็นคนในครอบครัว ซื้ออาหาร ซื้อบ้านแมว หลายๆอย่างให้กับมัน ผมเคยเห็นตอนมันโดนแมวตัวอื่นไล่กัด เจ้าของเขาไม่เคยแม้แต่จะมาห้ามอะไรเลย ขนาดอยู่ใกล้ๆ ตอนฝนตกแมวช๊อคยืนตากฝนเขาก็ไม่คิดที่จะเอามันเข้าบ้าน มีแต่บ้านผมที่ช่วยเหลือมัน พอเป็นแบบนี้ไปเจ้าของแมวก็เริ่มที่จะพูดจาแซะบ้านผมประมาณว่า บ้านผมเอาแมวเขาไปและขังไม่ให้ออกมา ความจริงคือทุกครั้งที่แมวอยู่ในบ้าน ประตูหน้าบ้านจะเปิดออกเป็นทางเล็กๆที่ให้แมวสามารถเดินออกไปได้ ไม่ได้มีการขังอะไรทั้งนั้น และก็พูดแซะๆมาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ลูก บ้านเจ้าของแมวตะโกนเรียกแมวเรียกไม่หยุดประมาณเกือบ 1 ชั่วโมง และแมวก็ยังนอนอยู่ในห้องของผมไม่ออกไปหา สุดท้ายแมวมันก็เดินออกไปนอนเล่นหน้าบ้านของผม และก็ไม่มีเสียงเรียกหาต่อแล้ว ผมนอนอยู่ในห้องนอนได้ยินเขาพูดบอกลูกว่า " แมวโดนลักพาตัว " " ต้องไปแจ้งตำรวจ " ผมเลยเอาไปบอกกับแม่ แม่ผมจึงบอกผมว่าเลิกยุ่งกับแมวตัวนี้ซะ หลังจากนั้นผมก็ไปปิดประตูทุกบานของบ้านเพื่อไม่ให้แมวเข้ามา แต่ผมผูกพันกับแมวตัวนี้มากๆ ตอนนี้มันยังยืนร้องอยู่หน้าประตู เพื่อให้ผมไปเปิดประตู แต่แม่ผมก็บอกว่าตัดใจเถอะ แต่ผมก็รู้ว่าต่อให้ผมปล่อยแมวตัวนั้นอยู่นอกบ้าน ข้างบ้าน (เจ้าของแมว)เขาก็ไม่คิดที่จะเลี้ยงมันอยู่แล้ว ก็คงปล่อยให้โดนกัด ตากฝนเหมือนก่อนหน้านี้ แต่ถ้าจากวันนี้เขาเอาแมวไปเลี้ยงในแบบที่ควรเป็น ผมก็ไม่มีอะไรห่วงแมวตัวนั้นแล้ว คงแค่คิดถึงมันมากๆ 

** แบบนี้ผมทำอะไรได้บ้างครับ สมมติแจ้งความจริงๆ แล้วมันจะจบยังไงครับ ผมไม่ได้กลัวเรื่องแจ้งความอะไรเลย ผมกลัวแค่ว่าแมวจะกลายเป็นแมวจรจัดอีกครั้ง ** ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ มีอะไรสามารถแนะนำผมมาได้เลย หรืออยากถามอะไรถามมาได้เลยครับ 🙏
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่