ฝึกงาน ตอนไหนดีคะ อยากได้มุมมองหลายๆมุมค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราเรียนอยู่ปี3เทอม1 ค่ะ เดือนธันวาคมนี้ก็จะจบเทอมแล้ว เก็บหน่วนกิตครบทุกตัวค่ะเพราะลงซัมเมอร์ทุกเทอม

แต่เรื่องมันมีอยู่ว่าเราเลือกไม่ถูกเลยว่าจะฝึกงานเทอมหน้า หรือฝึกงานปี4ดี

เราขายของออนไลน์อยู่ค่ะตอนนี้ รายได้ค่อนข้างดีเเละจะดีเป็นพิเศษช่วงเดือน มกราคม-พฤษภาคมซึ่งมันตรงกับช่วงฝึกงานสหกิจปี3เทอม2 พอดีเลย

✨ตอนนี้มี 2 ทางให้เลือกคือ✨

1 ฝึกงานเทอมหน้า เเต่ก็จะไม่ได้ขายของ + รายได้หายไปเยอะอยู่ค่ะ เเต่จะจบ3ปี รับปริญญาปี66

2 หยุดเรียน1เทอมเพื่อขายของ เเล้วไปฝึกงาน ปี4เทอม1 เเต่ก็จะจบ 4 ปี รับปริญญาปี 67

ตอนนี้ในใจเราอยากพักลุยงานขายของให้เต็มที่ เเล้วค่อยฝึกงานปี4 เทอม 1
_____
เเต่เพื่อนที่เรียนด้วยกัน 98% เลือกฝึกงานเทอมหน้ากันหมดเลยค่ะ ยกเว้นบางคนที่เก็บหน่วยกิตไม่ครบต้องรอไปฝึกปี4
_____
ถ้าเป็นมุมมองของคนอ่านคิดว่าจะเลือกทางไหนคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่