เกรดตก

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราอยู่ม.3 เทอม1 ที่ผ่านเราได้4.00มาตลอดเราก็ไม่รู้ตัวเองว่าเก่งจริง พยายามเอง หรือครูที่สอนปล่อยเกรดจนเทอมนี้เราได้3.85 เราแทบทรุดตอนเกรดออกก่อนสอบเราติดโควิดจึงทำให้เราต้องไปสอบย้อนหลังจริงๆเราก็มีเวลาอ่านหนังสือมากกว่าคนอื่นอยู่แล้วแต่ช่วงนั้นเราขี้เกียจมากเลยผลัดมาเรื่อยๆจนวันสุดท้ายก่อนสอบเราอ่านวิชาที่จะสอบในวันพรุ่งนี้4วิชาเรารู้สึกว่าตัวเองทำวิทย์ไม่ได้เรื่องดุลสมการเคมี เราพยายามดูคลิป ฝึกทำ นั่งฟังคลิปวิธีทำทั้งคืนแล้วมาเปิดฟังขณะนั่งรถไปสอบอีกก็ยังไม่เข้าใจไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงเราพยายามทำความเข้าใจแล้วแต่เราไม่เก่งเรื่องนี้จริงๆ จนมาถึงหน้าห้องสอบเพื่อนที่ติดโควิดด้วยกันบอกว่าขอสอบ8วิชารวดเลยนะวันนี้จะได้ไม่ต้องมาสอบอีก4วิชาในวันพรุ่งนี้ในความที่เสียงข้างมากเป็นแบบนั้นเราจึงต้องตกลงวิชาแรกสอบคณิตศาสตร์ซึ่งเราไม่ได้อ่านมาเพื่อนก็ทบทวนให้ประมาณ10นาทีก่อนสอบเราก็มั่นใจว่าเราทำได้แล้ว จนสอบเสร็จวันนั้นจนเรารู้สึกว่าตัวเองทำวิทย์ไม่ได้จริงๆเพราะทำมั่วหมดเลยดุลสมการเคมี ส่วนคณิตเราค่อนข้างมั่นใจอยู่ในระดับหนึ่งเพราะเรารู้สึกตัวเองทำได้และภาษาไทยเราก็รู้สึกว่าตัวเองทำไม่ได้เพราะตอบมั่วไปหลายข้อ ลืมบอกนะคะในระหว่างสอบถ้าเราสอบเสร็จแล้วในวิชาต่างๆก่อนสอบวิชาถัดไปสามารถขอออกไปอ่านหนังสือได้แต่ในความที่ขอออกไปแบบนี้จะอ่านได้ไม่เยอะประมาณ5-10นาทีและแน่นอนค่ะว่าเราก็ออกมาอ่าน จนวันนี้วันที่เกรดเราออกภาษาไทยเราได้3.5 เราก็ไม่แปลกใจเพราะทำใจไว้แล้วเพราะทำข้อสอบไม่ได้เลย ส่วนวิทย์เราก็ได้3.5 เราก็ตกใจนิดหน่อยแต่เพราะทำดุลสมการเคมีไม่ได้แต่ก็สงสัยอยู่เพราะครูเคยให้ทำมายแมพเพิ่มคะแนนอยู่ประมาณ25หรือ30คะแนนนี่แหละจนเราคิดว่าตัวเราทำข้อสอบไม่ได้ขนาดนี้เลยเหรอ ส่วนคณิตเราก็ได้3.5ค่ะ เราตกใจหนักมากเพราะเรามั่นใจว่าเราทำได้แต่ในความที่คะแนนเก็นเรามีอยู่ไม่เยอะอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เราได้3.5 เราอยากรู้คะแนนเก็บมากค่ะเพราะเกรดโรงเรียนเรามีบอกแค่เกรดแต่ละวิชากับเกรดเฉลี่ย เราร้องไห้หนักมากเลยพอบอกแม่แม่เราก็บอกว่าเทอมหน้าเอาใหม่ เกรดม.ต้นไม่มีผลอะไรกับเราเท่าไหร่หรอก แต่เรากดดันมากค่ะเพราะเคยทำได้มาตลอดพอมาครั้งนี้ก็เลยผิดหวังหนักมาก ทุกคนว่าเราควรตั้งใจอ่านหนังสือเพื่อเตรียมพร้อมเทอมหน้าเพื่อที่จะให้เกรดดีกว่าเดิมหรือเราควรเรียนสบายๆไม่เครียดเพราะเทอม2เกรดไม่ได้ใช้ในการสอบม.4แล้ว หรือเราควรมาตั้งใจอ่านหนังสือสอบม.4เลยดีกว่าคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่