ขอปรึกษาหน่อยค่ะ🙏

กระทู้คำถาม
เราอยู่ ม.3 ค่ะ ปีที่แล้วมีเพื่อนคนนึงขาดเรียนบ่อยมาก เพราะเรียนออนไลน์(โควิด)แล้วอินเทอร์เน็ตที่บ้านมีปัญหา จนเพื่อนคนนี้ติด ร. หลายตัวเลยค่ะ ปีนี้ตอนเปิดเทอมเพื่อนของเราเครียดจนกินยาฆ่/าตัวตุยแต่ไม่สำเร็จ ตอนเราไปเยี่ยมตามแขนของเพื่อนคนนี้มีรอยกรีดตัวเองหลายแผลเลยค่ะ บางแผลก็กลายเป็นแผลเป็นไปแล้วด้วย นางเป็นคนน่ารัก นิสัยดีมากๆเลยค่ะ เราตกใจมากที่นางเก็บอารมณ์เก่งขนาดนี้ เพราะตอนที่คุยกันล่าสุดนางเหมือนปกติทุกวันเลยค่ะ ยังยิ้มยังหัวเราะปกติอยู่เลย เราอยากทราบว่าเพื่อนคนนี้จะเป็นโรคซึมเศร้าอะไรแบบนี้ไหมคะ แล้วต้องพบจิตแพทย์ไหมหรือมีวิธีอะไรช่วยได้บ้างคะ ตอนนี้เราเป็นห่วงเพื่อนมากจริงๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่