รบกวนขอคำแนะนำในการขับรถป้ายแดงข้ามจังหวัดครับ ต้องเตรียมตัวอย่างไรให้ไม่โดนตรวจจับค่าปรับครับ?

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามครับ ถ้ามีความจำเป็นต้องขับรถป้ายแดงไปต่างจังหวัด (กรุงเทพ-ลำปาง) 
ขับรถในเวลากลางวันต้องทำอย่างไรบ้างครับ เคยอ่านเจอว่า ต้องมีเล่มแดง เขียนรายละเอียด และให้นายทะเบียนเซ็นต์ด้วย
การให้นายทะเบียนเซ็นต์นี่ยังจำเป็นไหมครับ? และนายทะเบียนนี่คือนายทะเบียนที่ไหนครับ ใช่ที่ขนส่งไหมครับ? ต้องติดต่อฝ่ายไหนครับ?
รบกวนพี่ๆ น้องๆ แนะนำทีนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่