จบ bba cu คณะบริหารธุรกิจระหว่างประเทศ(ib)หางานยากมั้ย?

กระทู้คำถาม
คือหนูมีความสนใจในด้านการเงินค่ะ หลักๆก็คือการทำธุรกิจเเล้วก็ชอบภาษาค่ะเลยสนใจเข้าคณะนี้ ที่บ้านหนูเองก็มีธุรกิจอยู่ด้วยนะคะ(เป็นธุรกิจเเนวๆพลังงานค่ะบริษัทไม่ได้ใหญ่มาก)หนูมีความฝันว่าอยากจะทำให้ธุรกิจที่บ้านเติบโตมากขึ้น เเล้วก็อยากทำงานค้าขายกับต่างชาติไม่ก็ทำงานบริษัทต่างชาติค่ะ

เเต่คนส่วนใหญ่เชียร์ให้เป็นหมอตลอดเลยค่ะเพราะหนูเองก็เรียนสายวิทย์-คณิตบวกกับเรียนเก่งอันดับต้นๆของห้องค่ะ เเต่ไม่อยากเป็นหมอเท่าไหร่ค่ะเพราะเรียนนาน+ไม่ได้ใช้ชีวิตตัวเอง+มีเวลาให้ครอบครัวน้อย ถึงจะได้เงินเยอะเเต่หนูว่ามันเเลกกับสุขภาพเเละเวลาชีวิตของหนูมากไปรู้สึกว่าไม่คุ้มค่ะ

ประเด็นคือพอหนูลองหาข้อมูลคณะก็มีเเต่คนบอกว่าคณะตับฉ่ายบ้าง มนุษย์เป็ดบ้าง หางานยากบ้าง(อันนี้เดาว่าน่าจะเกี่ยวกับชื่อเสียงมหาลัย+ทักษะภาษาน้อยรึป่าว) เลยอยากถามว่าถ้าจบจาก bba cu(สาขา ib) มีโอกาสหางานง่ายขึ้นมั้ยคะ เเล้วส่วนใหญ่จบมาได้งานที่ตัวเองชอบมั้ยคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่