เราควรปรับปรุงตัวให้เขากับเเม่เเละเข้าใจเเม่มากขึ้นยังไงคะ?

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อค่ะเราเป็นคนเด็กเก็บกดหน้าตาถึงขั้นเรียกว่าขี้เหล่เลยค่ะเเต่เราก็ไม่ได้รู้สึกด้อยจนเพื่อนบูลลี่เรานี่เเหล่ะค่ะเเต่ที่เเย่กว่านั้นคือเราไปเล่าให้เเม่ฟังเเล้วเเ่ก็ขำใส่เราตอนประมาณช่วงน่าจะ6-7ขวบนี่เราโดนด่าโดนตะคอกบ่อยมากค่ะช่วงนั้นเป็นช่วงที่เราดื่อเราก็เข้าใจเเต่มันมีครั้งนึงคือเราอยูาๆก็โดนเเม่ตีบางทีถ้าทำอะไรให้เเม่ไม่พอใจก็จะโดนถีบมั่งโดนไม้ที่จะเป็นไม้ไผ่ตีไม่ก็ก้านมะยมอ่ะค่ะบางทีก็จะชอบโดนด่าเเบบจะเกิดมาทำไมเดี๋ยวกูเอามีดปากคอตายช่วงล่าสุดนี่เเม่ก็ตบเราชอบโดนเเม่ไล่ออกจากบ้านช่วงนี้เรามีภาวะเครียดเยอะมากคือเเม่ไม่เชื่ออะไรที่เราพูดเลยอ่ะค่ะบางทีเราบอกว่าเราไม่ได้ทำคือเเม่ก็จะบอกว่าจะเถียงทำไมเราเป็นคนที่ค่อนข้างอ่อนไหวเเหล่ะเเหล่ะค่ะคือโดนด่าปกติก็จะไม่ร้องไห้คือบางทีเเค่ตะโกนใส่ก็ร้องเเล้วเราไม่เคยระบายอะไรกับใครเลยเราเป็นคนที่ไม่ค่อยเข้าสังคมเป็นคนคิดมากช่วงนี้เราปวดหัวเเปลกๆเราค้นดูเเล้สเหมือนอาการไมเกรนเลยเราไม่กล้าบอกเเม่เลยค่ะไม่กล้าไปตรวจ เเล้วก็มีเหมือนจะเป็นโรคกะเพาะด้วยเราก็ไม่กล้าบอกเหมือนเดิมเเหล่ะค่ะช่วงนี้ก็เครียดเรื่องเรียนมากเเถมตอนนี้ก็มีต้องเครียดเรื่องนิกอีกน้องเราเป็นคนนิสัยค่อนข้างน่าจะไม่ค่อยปกติคือน้องเราเอาข้าวเข้ามากินในห้งอเราเราก็ทำอะไรไม่ได้หรอกค่ะรำคาญมันมันกินเเล้วก็ไม่เก็บเราเลยบอกว่าเเม่เราไม่ได้กินนะเเต่เเม่กลับบอกใครกินใครไม่กินห้องใครคนนั้นก็เก็บคือตอนนั้นโดนไม้เเขวนเสื้อตีเลยค่ะอันที่มันเป็นเหล็กอ่ะค่ะ คือเราอยากเป็นข้าราชการค่ะเเต่เเม่อยากให้เป็นเเพทย์ไม่ก็เภสัชกรมากกว่าเเต่เราเป็นคนความจำไม่ดีเเล้วก็ไม่เก่งอิ้งจริงๆเราทำไมได้เเต่เราก็เข้าใจค่ะเเม่อยากให้เราเลือกอาชีพที่เงินเดือนเยอะมั่นคงจะได้เลี้ยงครอบครัวได้ บางทีเเม่ชอบเอาเรื่องน่าอายของเราไปพูดไปทั่วอันนี้คือเราไม่เข้าเเล้วก็เเอบเคืองเเม่มากๆค่ะบางทีสมุติถ้าเราเก็ลเงินได้เยอะๆเเม่ก็จะมาขอยืมนั่นเเหล่ะค่ะเเม่ยืมก็เท่ากับไม่คืนเเหล่ะเราเป็นคนที่ค่อนข้างอ่อนไหวเเต่อารมณ์ร้อนพูดอะไรไม่คิดเป็นคนคิดมากด้วยค่ะเเต่เราควรปรับนิสัยให้เขากับเเม่ยังไงดีค่ะกระทู้นี้มีเเต่น้ำล้วนๆค่ะไม่ค่อยมีเนื้อส่วนใหญ่มาระบายเฉยๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่