ขอถามเกี่ยวกับการใช้บัตร30บาทค่ะ ?

กระทู้คำถาม
ขอถามแบบโง่ๆเลยนะคะ เพราะเราไม่เคยใช้บัตร30เลย เคยใช้แค่ตอนเด็กมากๆ เพราะทำงานมีประกันสังคมก็ใช้แต่ประกันสังคมค่ะ อยากทราบว่าเราไม่สามารถเลือกโรงพยาบาลที่รักษาได้เลยหรอคะ ปัจจุบันเราอยู่บ้านเลขที่ในเขตไหนก็ต้องไปโรงพยาบาลตามเขตนั้นหรอคะ พอดีตั้งครรภ์อยู่แล้วตอนนี้ไม่ได้ทำงานแล้ว เลยว่าจะย้ายสิทธิ์มาใช้30บาท เพื่อที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายในวันคลอด แต่พอรู้คร่าวๆว่าไม่สามารถเลือกโรงพยาบาลได้ก็คิดหนักค่ะ เพราะโรงพยาบาลที่อยู่ใกล้บ้านยิ่งกว่าโรงพยาบาลฆ่าสัตว์อีกค่าาา ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ก็ต้องยอมส่งประกันสังคมม.40ต่อไป รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยนะคะ🙏🏻
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่