วิธีปรับตัวกับต่างจังหวัด ด้วยตัวคนเดียว?

กระทู้คำถาม
คือปีนี้หนูอยู่ม.3ค่ะ  แล้วคิดไว้ว่า จบม.3จะเรียนต่อสายอาชีพที่เชียงใหม่ไม่ก็เชียงรายค่ะ (หนูเป็นคนเชียงราย)   จริงๆหนูกับเพื่อนตัดสินใจจะไปด้วยกันแต่ทางฝั่งเพื่อนตัดสินใจที่จะเรียนต่อสายสามัญค่ะ  หนูเลยต้องไปเรียนคนเดียว หนูไม่เคยใช้ชีวิตอยู่ในเมืองคนเดียวเลยค่ะ(สถานที่ศึกษาอยู่ใกล้ตัวเมือง) นานๆทีที่จะเที่ยวในเมืองค่ะ  เลยแอบกังวลและกลัวมากว่าจะใช้ชีวิตยังไงดี  เพราะหนูก็พึ่งจะ15-16 อีกอย่างหนูไม่มีบัตรประชาชนด้วย  พอมีวิธีช่วยให้เราให้กังวลบ้างมั้ยคะ? หรือเราควรทำไงดี!-!
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่