เคยทำผิดศีลข้อ 3 ไว้ ในอนาคตจะต้องเจออะไรบ้าง

กระทู้คำถาม
หากจะเล่าย้อนเรื่องไม่ดีในอดีตที่ผมเคยทำไว้ก็นึกได้หลายเรื่องครับ

นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่ทำให้ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเมื่อนึกถึงมัน
ตอนนี้ผมเรียน มหาวิทยาลัย ปี 3 ครับ
ตอนม.3 ผมได้ไปร้านอาหารใกล้โรงเรียน เดินสวนผู้หญิงคนหนึ่ง น่าจะเป็นรุ่นพี่ รู้สึกว่าคนนี้สวยดี แต่ก็ยังไม่ได้คิดอะไร
ต่อมาหลายวัน โรงเรียนจัดงานวิทยาศาสตร์ ผมได้รู้ว่าเธอเป็นรุ่นพี่ม.5 เรียนห้องเรียนวิทยาศาสตร์ ผมก็แอบมองๆเธออยู่ แต่ก็เห็นผู้ชายคนหนึ่งตามเธอ หรือว่าจะเป็นแฟนเธอหรือเปล่า? สืบไปสืบมา นั่นเป็นแฟนเธอจริงๆ
ต่อมา ผมได้รวบรวมความกล้า ทักเฟสเธอไป คุยกันและในที่สุดก็บอกว่าผมชอบเธอนะ
แม้จะรู้ว่าเธอมีแฟนแล้ว แต่ผมก็คุยไปเรื่อยๆ ตอนนั้น ผมมีปัญหาความเครียดพอสมควร ก็เลยอยากมีคนคุย อยากมีคนอยู่ด้วย 
บางครั้ง ก็เดินตามเธอในตอนเช้าจากหน้าประตูโรงเรียนไปจนถึงห้องเรียนของเธอ คุยกันด้วย 
บางครั้งก็แอบส่องเธอ เดินผ่านห้องเรียนเธอ 
แม้แฟนของเธอจะทักมาในเฟสบุ๊คของผมว่า มันเกินขอบเขตไปแล้วนะ แต่ผมก็ไม่หยุด

จนผ่านไปประมาณ 1 เดือน ผมก็หยุดเอง เลิกเอง เพราะคิดว่าเขามีแฟนแล้ว ผมจะตัดใจแล้ว
ตอนม.3 ผมเรียนวิทยาศาสตร์มากครับ ไม่เชื่อเรื่องเวรกรรมเลย

ผ่านมาจนถึงวันนี้ ผมรู้สึกสมเพชตัวเองในตอนนั้นทุกครั้ง ที่ไปยุ่งกับคนที่มีแฟนแล้ว
ถ้าในอนาคต ผมมีภรรยา แล้วมีหนุ่มมาติดภรรยาของผม พาไปเที่ยว พาไปออกเดท ตามจีบตลอดแบบไม่เกรงใจผม ผมก็คงจะว่าอะไรไม่ได้ ก็คงต้องยอมรับ ผมคงจะสอนหนุ่มคนนั้นเรื่องเวรกรรมด้วย ถ้าเขาจะไปเที่ยวกับภรรยาของผม ผมก็คงจะทำอะไรไม่ได้ ผมเองก็คงจะตามไปด้วย พาเขาไปเข้าวัด จะได้สร้างบุญกุศล ดีกว่าตามหึงกัน ถือว่าชดใช้กรรมที่ผมได้ไปทำกับรุ่นพี่ ม.5 และแฟน ผมจะไม่หึง ไม่แสดงความไม่พอใจเลย

ผมนึกไม่ออกว่าผมจะเจอเหตุการณ์อย่างที่ผมว่ามาไหม หรือจะต้องชดใช้กรรมในรูปแบบอื่นๆ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่