จบม.6แล้วไม่ต่อมหาลัยจะมีผลเสียอะไรมั๊ยคะ?

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยค่ะ คือตอนนี้หนูอยู่ ม.5กำลังจะขึ้นม.6 เห็นเพื่อนๆบางคนเริ่มเก็บผลงานไว้ใช้ยื่นมหาลัย
อ่านหนังสือเตรียมสอบกัน ซึ่งหนูก็ทำแบบนั้นนะคะ ตอนนี้พี่ชายหนูเรียนอยู่ปี1 เห็นความลำบากของคนในครอบครัวที่ต้องหาเงินมาให้ใช้จ่าย
ที่บ้านหนูมีฐานะปานกลางค่ะไม่ยากจน ถือว่าพอมีพอใช้เลย แต่หนูไม่อยากรบกวนพ่อแม่ ลำพังส่งพี่ชายเรียนคนเดียวก็หนักเอาการอยู่ แต่คุณตาคุณยายอยากให้เรียนมากอาจเป็นเพราะค่านิยมของคนแถวบ้านมั้งคะที่ว่า ลูกฉันติดนั่นนี่เรียนหมอพยาบาล เรียนจบอะไรต่างๆนาๆเรากดดันมากๆค่ะ และที่สำคัญไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถ้าเรียนมหาลัยจะเรียนอะไรดีกลัวไม่ติดกลัวเรียนไม่ได้  เลยมีแพลนไว้ว่าจะไปอยู่กับแม่ที่ต่างประเทศ(แม่หนูทำงานอยู่ต่างประเทศมีครอบครัวใหม่ค่ะพื้นฐานครอบครัวคือดีพร้อมส่งเสริมเราค่ะ) เลยคิดว่าจะไปเรียนที่นู้นเลยค่ะ
พอคิดๆแล้วก็ว่าจบม.6 จะออกมาทำงานหรือดรอปไว้1ปี ซึ่งในระยะเวลานี้จะอ่านหนังสือเกี่ยวกับภาษาลงเรียนคอร์สภาษาไปด้วยเลย แต่ปัญหาหลักคือยังสับสนว่าการที่จะไม่ต่อมหาลัยจะมีผลเสียมากมั๊ยคะ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่